

Nguyễn Trọng Hồng Phúc
Giới thiệu về bản thân



































Chọn mốc thế năng ở mặt đất
Ta có : {W=Wđ+WtWđ=1,5.Wt{W=Wđ+WtWđ=1,5.Wt ⇔W=2,5Wt=2,5.m.g.z⇔W=2,5Wt=2,5.m.g.z
⇔m=W2,5.g.z=37,52,5.10.3=0,5(kg)⇔m=2,5.g.zW=2,5.10.337,5=0,5(kg)
tương tự W=53Wđ=53.12.m.v02W=35Wđ=35.21.m.v02
Vận tốc vật là : v0=±W56m=±310v0=±65mW=±310(m/s)
Đổi: 21,6 km/h = 6 m/s
m = 2 tấn = 2000kg
Ta có Vt = Vo + at
=> a = (Vt - Vo) / t = (6-0) / 15 = 0,4 m/s^2
Quãng đường xe đi được là:
S = (Vt^2 - Vo^2) / 2a = (6^2-0^2) / 2.0,4 = 45m
a) Ta có: F = ma = 2000.0,4 = 800 N
A = F.S = 800.45 = 36000 J
P = A / t = 36000 / 15 = 240 W
b) Ta có Fms = 0,005.N = 0,005.2000.10 = 1000 N
ADĐL II Newton: F - Fms = ma
=> F = Fms + ma = 1000 + 2000.0,4 = 1800 N
A = F.S = 1800.45 = 81000 J
P = A / t = 81000 / 15 = 5400 W
(a) Cân bằng phương trình hóa học
Trước tiên, xác định sự thay đổi số oxi hóa:
- Mn trong KMnO₄ giảm từ +7 xuống +2 (trong MnSO₄) ⇒ Mn bị khử.
- C trong oxalate (C₂O₄²⁻) tăng từ +3 lên +4 (trong CO₂) ⇒ C bị oxi hóa.
Viết quá trình oxi hóa - khử:
- Quá trình oxi hóa:C2O42−→2CO2+2eC_2O_4^{2-} → 2CO_2 + 2eC2O42−→2CO2+2e
- Quá trình khử:MnO4−+5e+8H+→Mn2++4H2OMnO_4^- + 5e + 8H^+ → Mn^{2+} + 4H_2OMnO4−+5e+8H+→Mn2++4H2O
Cân bằng số electron trao đổi:
- Cần 5 phân tử oxalate (C₂O₄²⁻) để cung cấp 10e cho 2 phân tử MnO₄⁻.
Phương trình cân bằng:
5CaC2O4+2KMnO4+8H2SO4→5CaSO4+K2SO4+2MnSO4+10CO2+8H2O5CaC_2O_4 + 2KMnO_4 + 8H_2SO_4 → 5CaSO_4 + K_2SO_4 + 2MnSO_4 + 10CO_2 + 8H_2O5CaC2O4+2KMnO4+8H2SO4→5CaSO4+K2SO4+2MnSO4+10CO2+8H2O
(b) Tính nồng độ ion Ca²⁺ trong máu
Bước 1: Tính số mol KMnO₄ đã dùng
Nồng độ và thể tích dung dịch KMnO₄:
C=4.88×10−4 M,V=2.05×10−3 LC = 4.88 \times 10^{-4} \text{ M}, \quad V = 2.05 \times 10^{-3} \text{ L}C=4.88×10−4 M,V=2.05×10−3 L
Số mol KMnO₄:
nKMnO4=C×V=(4.88×10−4)×(2.05×10−3)n_{KMnO_4} = C \times V = (4.88 \times 10^{-4}) \times (2.05 \times 10^{-3})nKMnO4=C×V=(4.88×10−4)×(2.05×10−3)=9.994×10−7 mol= 9.994 \times 10^{-7} \text{ mol}=9.994×10−7 mol
Bước 2: Tính số mol Ca²⁺
Từ phương trình: 2 mol KMnO₄ phản ứng với 5 mol CaC₂O₄, nghĩa là 1 mol KMnO₄ phản ứng với 2.5 mol CaC₂O₄.
Vậy số mol Ca²⁺ có trong mẫu máu:
nCa2+=9.994×10−7×2.5=2.4985×10−6 moln_{Ca^{2+}} = 9.994 \times 10^{-7} \times 2.5 = 2.4985 \times 10^{-6} \text{ mol}nCa2+=9.994×10−7×2.5=2.4985×10−6 mol
Bước 3: Tính khối lượng Ca²⁺
Khối lượng mol của Ca²⁺: 40.08 g/mol
mCa2+=n×M=(2.4985×10−6)×40.08m_{Ca^{2+}} = n \times M = (2.4985 \times 10^{-6}) \times 40.08mCa2+=n×M=(2.4985×10−6)×40.08=0.1001 mg= 0.1001 \text{ mg}=0.1001 mg
Bước 4: Chuyển đổi sang đơn vị mg Ca²⁺/100 mL máu
Vì mẫu máu có 1 mL, ta nhân lên 100 lần để tính cho 100 mL:
Noˆˋng độ Ca2+=0.1001×100=10.01 mg/100 mL\text{Nồng độ Ca}^{2+} = 0.1001 \times 100 = 10.01 \text{ mg/100 mL}Noˆˋng độ Ca2+=0.1001×100=10.01 mg/100 mL
Kết quả cuối cùng:
- Phương trình cân bằng:5CaC2O4+2KMnO4+8H2SO4→5CaSO4+K2SO4+2MnSO4+10CO2+8H2O5CaC_2O_4 + 2KMnO_4 + 8H_2SO_4 → 5CaSO_4 + K_2SO_4 + 2MnSO_4 + 10CO_2 + 8H_2O5CaC2O4+2KMnO4+8H2SO4→5CaSO4+K2SO4+2MnSO4+10CO2+8H2O
- Nồng độ ion Ca²⁺ trong máu: 10.01 mg/100 mL
ΔrH298∘=[(−542.83)+2×(−167.16)]−(−795.0)
=(−542.83−334.32)+795.0=−877.15+795.0=−82.15kJ/mol
Fe + 4HNO3 -> Fe(NO3)3 + NO2 + 2H2O
2KMnO4 + 10H2SO4 + 8H2SO4 -> 5Fe2(SO4)3 + 2K2SO4 + 1MnSO4+ 8H2O
Tác giả không chỉ đề cập trong phạm vi hội hoạ mà nói tới danh xưng hoạ sĩ nhằm chỉ những người hoạt động nghệ thuật nói chung.
- Một số câu thể chứng minh:
+ Đoạn 2: Bởi vậy thế giới mà nghệ sĩ thấy có thể coi là một thế giới đại đồng, bình đẳng. Tấm lòng của nghệ sĩ đối với mọi sự vật trên đời đều đồng cảm và nhiệt thành.
+ Đoạn 3: Do đó, nghệ sĩ lớn ắt là những người có nhân cách vĩ đại
+ Đoạn 4: Đây là cảnh giới “ta và vật một thể”, vạn vật đều thu cả vào tâm trí của người nghệ sĩ.
+ Đoạn 5: Chí có kẻ thông minh mới không khuất phục, dù bên ngoài chịu đủ thứ áp bức thì bên trong vẫn giữ được lòng đồng cảm đáng quý nó. Những người ấy chính là nghệ sĩ
Câu 1:
Phương thức biểu đạt chính của văn bản trên là: biểu cảm
Câu 2:
Theo tác giả, chúng ta cần phải kính trọng những điều: tuổi già, nỗi khổ, tình mẹ con, kẻ tật nguyền, sự vất vả và cái chết
Câu 3:
Phép điệp cấu trúc: nếu là….con hãy.
Được lặp di lặp lại 4 lần có tác dụng:
- Nhấn mạnh lời cha dạy con có cách ứng xử phù hợp với những tình huống có thể gặp trong cuộc đời để con trở thành 1 người tử tế, biết quan tâm, không bị ảnh hưởng bởi cái xấu
- Tạo sự liên kết, logic cho văn bản
Câu 4:
Theo em, thông điệp có ý nghĩa nhất là: phải biết giúp đỡ những người gặp hoạn nạn. Vì khi chúng ta mở rộng tấm lòng, chia sẻ với người khác những niềm vui,nỗi buồn của mình, học cách lắng nghe, đồng cảm, sẻ chia với những buồn vui, khó khăn của người khác. Khi đó, ta sẽ thấy yêu đời và yêu người hơn, cuộc sống này ấm áp yêu thương và đáng sống biết bao.