

Ngô Tuấn Hùng
Giới thiệu về bản thân



































a) Cường độ dòng điện: I=qt=Net=108.1,6.10−191=0,16AI=qt=Net=108.1,6.10−191=0,16 A
b) Độ lớn của lực từ F=BLIsinα=5.10−3.0,5.0,16.sin90°=4.10−4NF=BLIsinα=5.10−3.0,5.0,16.sin90°=4.10−4 N
a)I=P/U=50000/500=100A
công suất hao phí trên đường dây là:
P hao phí=(I^2)R=(100^2)4=40000W=40kW
Độ giảm thế trên đường dây là
△U=IR=100.4=400V
Hiệu suất truyền tải điện năng là
+)Ptải=P-Phao phí=50000-40000=10000=10kW
+)Ptổng=P=50000
=>η=100phần trăm(P tải/P tổng)=100 phần trăm(10000/50000)=20 phần trăm
Hiệu điện thế tại nơi tiêu thụ là
Utải=Uthứ cấp-△U=500-400=100V
b)Hiệu điện thế tại cuộn thứ cấp là
Uthứ cấp=10Usơ cấp=500.10=5000V (Tỉ số các vòng dây của cuộn sơ cấp trên cuộn thứ cấp là 0,1, có nghĩa là hiệu điện thế tại cuộn thứ cấp (và tại đầu đường dây) sẽ tăng gấp 10 lần)
Dòng điện qua đường dây mới sẽ là:
I=P/Uthứ cấp=50000/5000=10A (khi hiệu điện thế được nâng lên 5000 V, dòng điện trên đường dây sẽ giảm đi, vì công suất truyền tải không thay đổi)
Công suất hao phí trên đường dây là
P hao phí=(I^2)R=4(10^2)=400W=0,4kW
Độ giảm thế trên đường dây giờ sẽ là:
△U=IR=10.4=40V
η=100phần trăm(P tải/P tổng)=100phần trăm(50000-400)=99,2phần trăm
Hiệu điện thế tại nơi tiêu thụ là
Utải=Uthứ cấp-△U=5000-40=4960V
Khi đưa nam châm lại gần khung dây, từ thông qua khung dây tăng, dòng điện cảm ứng xuất hiện trong khung dây gây ra từ trường cảm ứng ngược chiều với từ trường ngoài (để chống lại sự tăng của từ thông qua khung dây) nên dòng điện cảm ứng chạy trên cạnh AB theo chiều từ B đến A (xác định nhờ quy tắc nắm tay phải).