

subjects
Giới thiệu về bản thân



































you shouldnt play near the swimming pool
nửa chu vi hình chữ nhật là: 64 : 2 = 32 (m)
gọi x là chiều dài; y là chiều rộng (0 < y < x < 32)
sau khi trừ đi 2m; diện tích còn lại là 180\(m^2\) nên:
(x - 2)(y - 2) = 180 (*)
mà x + y = 32 => y = 32 - x
thay vào (*) ta được (x - 2)(32 - x - 2) = 180
(x - 2)(30 - x) = 180
\(30x-x^2-60+2x=180\)
\(\) \(-x^2+32x-240=0\)
=> \(x_1=20\left(m\right)\left(TM\right);x_2=12\left(m\right)\left(TM\right)\)
*nếu chiều dài 20m thì chiều rộng là:
32 - 20 = 12 (m) (nhận vì thoả mãn đkxđ)
*nếu chiều dài là 12m thì:
32 - 12 = 20 (m) (loại vì chiều rộng > chiều dài)
vậy chiều dài là 20m; chiều rộng là 12m
tóm tắt:
m = 500kg
p = 2500N/\(m^2\)
S = ...?
trọng lượng của vật là:
P = 10m = 10 x 500 = 5000 (N)
diện tích tiếp xúc giữa vật và sàn là:
\(p=\frac{F}{S}\rArr S=\frac{F}{p}=\frac{5000}{2500}=2\left(m^2\right)\)
số tiền mua cái áo thứ nhất:
300000 x (1 - 20%) = 240000 (đồng)
số tiền mua cái áo thứ 2:
240000 x (1 - 5%) = 228000(đồng)
tổng tiền lan mua 2 cái áo là:
240000 + 228000 = 468000 (đồng)
(y x 2 + 2,7) : 30 = 0,32
y x 2 + 2,7 = 0,32 x 30
y x 2 + 2,7 = 9,6
y x 2 = 9,6 - 2,7
y x 2 = 6,9
y = 6,9 : 2
y = 3,45
ㅤ
số kg gạo 1 bao chứa là:
750 : 15 = 50 (kg)
số kg gạo 4 bao chứa là:
50 x 4 = 200 (kg)
số kg gạo cửa hàng còn lại là:
750 - 200 = 550 (kg)
đáp số : 550 kg
a; diện tích xung quanh: (80 + 30) x 2 x 50 = 11000 (cm2)
diện tích kính làm bể: 11000 + 80 x 30 = 13400 (cm2)
b; đổi 0,3m = 30cm
thể tích bể chứa nước là: 80 x 30 x 30 = 72000 (cm3) = 72dm3 = 72 lít
số tiền vốn và lãi trong tháng đầu: 20000000 x (1 + 0,4%) = 20080000 (đồng)
số tiền vốn và lãi trong tháng thứ 2: 20080000 x (1 + 0,4%) = 20160320 (đồng)
đáp số: 20160320 đồng
a. thời gian thực bình đi từ nhà đến trường:
7h00p - 6h20p - 0h10p = 0,5 (h)
tốc độ của bình từ nhà đến trường:
\(v=\frac{s}{t}=\frac{6}{0,5}=12\left(\frac{\operatorname{km}}{h}\right)\)
b. thời gian bình đi được \(\frac14\) quãng đường là:
\(t^{\prime}=\frac{s^{\prime}}{v}=\frac{6\cdot\frac14}{12}=0,125\left(giờ\right)\)
thời gian còn lại để đến đúng 6h50p = \(\frac{41}{6}giờ\) :
\(\frac{41}{6}-\frac18-\frac16-\frac{19}{3}=\frac{5}{24}\left(h\right)\)
quãng đường còn lại sau khi đi \(\frac14\) quãng đường là:
s'' = s - s' = 6 - 1,5 = 4,5 (km)
vận tốc bình nên đi là:
\(\frac{4,5}{\frac{5}{24}}=21,6\left(\frac{\operatorname{km}}{h}\right)\)
vậy vận tốc độ bình đi từ nhà đến trường là 12km/h và tốc độ bình nên đi để đến lúc 6h50p là 21,6km/h