Bình được mẹ mua cho 9 quyển vở, 5 cái bút bi và 2 cục tẩy. Giá mỗi quyển vở là 6500 đồng; giá mỗi cái bút bi là 4500 đồng; giá mỗi cục tẩy là 5 000 đồng. Mẹ Bình đã mua hết bao nhiêu tiền?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Mẹ Bình đã mua hết số tiền là:
9.6500+5.4500+2.5000=91000(đồng)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Số tiền Lan cần mua là :
\(3x5000+2x7000+1x12000=41000\left(đồng\right)< 50000\left(dồng\right)\)
Vậy Lan cầm \(50000\left(đồng\right)\) sẽ mua được đồ
Đáp số...
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Tổng số tiền Bình đã dùng để mua:
6 500 x 20 + 4 000 x 5 + 12 000
= 130 000 + 20 000 + 12 000 = 162 000
⇒ Bình mua hết 162 000 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Số tiền khi mua 10 quyển vở là:
\(10\times7200=72000\left(đ\right)\)
Số tiền khi mua 2 cây bút chì là:
\(2\times5000=10000\left(đ\right)\)
Số tiền khi mua 5 cây bút bi là:
\(5\times3500=17500\left(đ\right)\)
Tổng số tiền phải trả khi mua những đồ dùng học tập trên:
\(72000+10000+17500=99500\left(đ\right)\)
Mà Mẹ cho Bình là 120000 đồng
Nên: \(120000-99500=20500\left(đ\right)\)
Vậy Bình đủ tiền để mua đồ dùng học tập theo dự định.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
An mua 5 quyển vở, 6 cái bút bi và 2 cái bút chì hết:
5 x 6000 + 6 x 5000 + 2 x 5000 = 70 000 (đồng)
An còn lại: 100 000 – 70 000 = 30 000 (đồng)
Vậy An còn lại 30 000 đồng.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
mua 3 quyển vở và 7 cái bút hết 21700 đồng
=>6 quyển vở và 14 cái bút hết 43400 đồng
mua 2 quyển vở và 3 cái bút hết 11800 đồng
=> 6 quyển vở và 9 cái bút hết 35400 đồng
=>5 quyển vở giá 8000 đồng
=> 1 quyển vở giá 1600 đồng
=> 3 quyển vở giá 4800 đồng
=> 2 cái bút giá 7000 đồng
=> 1 cái bút giá 3500 đồng
.
=>1 quyển vở giá
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Bình và An mua số bút bi bằng nhau nhưng Bình mua nhiều hơn An số vở là:
10 – 7 = 3 (quyển)
Số tiền Bình phải trả nhiều hơn An là:
27800 – 20900 = 6900 (đồng)
Giá tiền mua 1 quyển vở là:
6900 : 3 = 2300 (đồng)
Giá tiền mua 10 quyển vở là:
2300 × 10 = 23000 (đồng)
Giá tiền mua 4 bút bi là:
27800 – 23000 = 4800 (đồng)
Giá tiền mua một bút bi là:
4800 : 4 = 1200 (đồng)
Đáp số: 1 quyển vở: 2300 đồng
1 bút bi: 1200 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Giá tiền 20 vở là:6000.20 =120000
Giá tiền 5 bút :4000.5=20000
Tổng:120000+20000+256000=396000
Vậy đủ tiền để mua.
Giá tiền 20 quyển vở là: 6000 x 20 = 120000 đồng
Giá tiền 5 cái bút bi là : 4000 x 5 = 20000 đồng
Tổng số tiền bạn Lan mua là : 120000 + 20000 + 256000 = 396000 đồng
Vậy bạn Lan đủ tiền mua .
Mẹ Bình đã mua hết số tiền là:
9.6500 + 5.4500 + 2.5000 = 91 000 (đồng