Nung hỗn hợp gồm 0,15 mol Al; 0,06 mol Fe3O4 và 0,08 mol Fe2O3 sau một thời gian thu được hỗn hợp rắn X. Hòa tan hoàn toàn X trong dung dịch HCl dư thu được a mol khí H2 và dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y, hòa tan chất rắn thu được vào nước thành dung dịch Z. Cho dung dịch Z tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thu được 205,62 gam kết tủa. Giá trị của a là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án D
Một câu hỏi được đặt ra ngay là .H trong HCl đi đâu ?
Hỏi vớ vẩn ...biến thành nước và H2 ...Đừng hỏi O ở đâu kết hợp với H trong HCl thành nước nhé
Rồi ok
=32,97(g)

n axit = 2 . n H 2 + 2 . n O ( oxit ) = 2.0,15 + 2. 0,04.4 = 0,62 mol.
Bảo toàn khối lượng: m X + m HCl = m + m H 2 O + m H 2
→ m = 0,12.27 + 0,04.232 + 0,62.36,5 – 0,15.2 – 4.0,04.18 = 31,97 gam.
Chọn đáp án C.

Đáp án A
► Bảo toàn nguyên tố Oxi: nH2O = 0,06 × 4 = 0,24 mol.
Bảo toàn nguyên tố Hidro và Clo: nCl = nHCl = 0,15 × 2 + 0,24 × 2 = 0,78 mol.
||⇒ m = mAl + mFe + mCl = 0,12 × 27 + 0,06 × 3 × 56 + 0,78 × 35,5 = 41,01(g)

Đáp án D:
Quy hỗn hợp thành Al, Fe và O
Bảo toàn electron
=>ne cho = ne nhận= 0,32 + 0,3 = 0,62 (mol)
m = 0,12.27 +0,12.56 + 0,62.35,5 = 31,97 (g)

Đáp án B
Có npropenal = npropanal + npropan-1-ol + npropenal dư = 0,1 (mol)
⇒ n Y = 0 , 25 m o l ⇒ m X = m Y = 0 , 25 . 1 , 55 . 16 = 6 , 2 ( g ) V ậ y m H 2 t r o n g X = 6 , 2 - m p r o p e n a l = 0 , 6 ( g )
=>a = 0,3(mol)
Đáp án D