Dung dịch X có chứa 0,5 mol Na+; 0,2 mol Cl-; 0,1 mol NO3-; 0,1 mol Ca2+; 0,1 mol Mg2+;và HCO3-. Đun sôi dung dịch X đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Dung dịch Y là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án D
ĐLBT ĐT suy ra nSO4(2-)= 0,65 mol= nBa2+= nBa(OH)2
Suy ra Vdd Ba(OH)2= 0,65/0,2= 3,25 lít

Đáp án D
Bảo toàn điện tích ta có nSO42– = 0 , 1 × 2 + 1 , 2 - 0 , 3 2 = 0,55 mol.
⇒ Bảo toàn khối lượng có mMuối = 0,1×64 + 0,3×35,5 + 1,2×23 + 0,55×96 = 97,45 gam.

Bảo toàn điện tích đối với dung dịch X, ta có: 0,07.1 = 0,02.2 + x.1 → x = 0,03
Bảo toàn điện tích đối với dung dịch Y, ta có: y.1 = 0,04.1 → y = 0,04
Khi trộn dung dịch X và Y thì
H+ + OH- → H2O
(0,04) (0,03)
→ nH+còn dư = 0,04 – 0,03 = 0,01 mol → [H+] còn dư = 0,01/0,1 = 0,1M → pH = – lg[H+] = 1
Đáp án C

Chọn C
Bảo toàn điện tích đối với dung dịch X, ta có: 0,07.1 = 0,02.2 + x.1 → x = 0,03
Bảo toàn điện tích đối với dung dịch Y, ta có: y.1 = 0,04.1 ⇒ y = 0,04
Khi trộn dung dịch X và Y thì H+ + OH- → H2O
(0,04) (0,03)
⇒ nH+còn dư = 0,04 – 0,03 = 0,01 mol ⇒ [H+] còn dư = 0,01/0,1 = 0,1M ⇒ pH = – lg[H+] = 1
Chọn đáp án A
Đun sôi ta có