Dung địch X chứa 0,025 mol ; 0,1 mol Na+; 0,3 mol ; còn lại là ion . Cho 270 ml dung dịch Ba(OH)2 0,2M vào dung dịch X và đun nóng nhẹ. Hỏi tổng khối lượng dung dịch X và dung dịch Ba(OH)2 giảm bao nhiêu gam? Giả sử nước bay hơi không đáng kể.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án A
Theo bảo toàn điện tích: a + 0,075 = 0,05 + 2.0,075 + 2.0,025 Þ a = 0,175
Þ m muối = m ion = 0,175.23 + 0,075.39 + 0,05.61 + 0,075.60 + 0,025.96 = 16,9 (gam

Đáp án D
Y chứa H 2
⇒ Z không chứa Quy X về Mg, Zn và C O 3
Đặt n N H 4 + = x m o l
Bảo toàn nguyên tố Nitơ: n N O ( 0 , 025 + x ) m o l
= ⇒ n C O 3 = n C O 2 = ( 0 , 025 + x ) m o l
Bảo toàn điện tích: 2 n M g , Z n = ( 0 , 215 - x ) m o l
Bảo toàn electron:
2 n M g , Z n = 2 n C O 3 + 8 n N H 4 + + 3 n N O + 2 n H 2
⇒ x = 0 , 005 m o l
⇒ m = ∑ m M g . Z n + m N H 4 + + m K + + m S O 4 2 -

Đáp án : D
nOH = 0,225 mol ; nCO2 = 0,2 mol
=> nCO3 = nOH – nCO2 = 0,025 mol = nBaCO3
=> mkết tủa = 4,925g
Đáp án C
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta có:
Khối lượng dung dịch X giảm là do có khí NH3 thoát ra khỏi dung dịch và BaCCb kết tủa trong dung dịch sản phẩm: