An mua 8 gói bánh có giá là 96000 đồng. Nếu An mua 5 gói bánh như thế thì cần trả...........đồng.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
mua được số gói bánh là :
(90000:18000).2=10(gói bánh )
vậy có 10 gói bánh thõa mãn đề bài
Giá của một gói bánh là:
18000:2=9000(đồng)
Với 90000 đồng thì mua được số gói bánh là:
90000:9000=10(gói)
Đáp số:10 gói
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Giả sử 56 gói bánh cả kẹo đều là gói kẹo thì tổng số tiền mua kẹo là:
8000x56=448000(đồng)
Số tiền còn thiếu so với đề bài là:
748000-448000=300000(đồng)
1 gói bánh hơn 1 gói kẹo:
18000-8000 đồng=10000 (đồng)
Có số gói bánh là:
300000:10000=30(gói)
Có số gói kẹo là:
56-30=26(gói)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
1) Gỉa sử 56 gói bánh đều là kẹo thì mua hết số tiền là:
8000.56 = 448000 (đồng)
Số tiền hụt đi là: 748000 - 448000 = 300000 (đồng)
Sở dĩ bị hụt đi 300000 đồng là do ta đã thay 1 gói bánh = 1 gói kẹo thì số tiền bị hụt đi :
18000 - 8000 = 10000 (đồng)
Số gói bánh là: 300000 : 10000 = 30 (gói)
Số gói kẹo là : 56 - 30 = 26 (gói)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
gọi số tiền mua 1 hộp bánh là : x đồng
gọi số tiền mua 1 gói kẹo là : y đồng
vì mua 4 hộp bánh và 5 gói kẹo hết 172000 đồng nên : 4x + 5y = 172000 (1)
vì mua 4 hộp bánh và 8gói kẹo hết 208000 đồng nên : 4x + 8y = 208000 (2)
lấy (1) trừ (2) ta được : -3y = -36000
=> y=12000 ; x = 28000
vậy .....
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Số đồng mẹ trả hôm sau nhiều hơn hôm trước là:
208-172=36(nghìn đồng)
Số gói kẹo mẹ mua hôm sau nhiều hơn hôm trước là:
8-5=3(gói)
Một gói kẹo có giá là:
36:3=12(nghìn đồng)
Giá tiền 8 gói kẹo là:
12x8=96(nghìn đồng)
Giá tiền 4 gói bánh là:
208-96=112(nghìn đồng)
Giá tiền 1 gói bánh là:
112:4=28(nghìn đồng)
Giá tiền 1 gói bánh hơn giá tiền 1 gói kẹo số tiền là:
28-12=16(nghìn đồng)
Đáp số:16 nghìn đồng(16000 đồng)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Bạn An mua 1 gói bánh hết:
75000:5= 15000( đồng)
Bạn Bình mua 4 gói bánh hết:
4 . 15000= 60000( đồng)
đ/s: 60000đ
Một gói kẹo có giá tiền là:
96000 : 8 = 12000 (đồng)
5 gói kẹo có giá tiền là:
12000 × 5 = 60000 (đồng)
Đáp số: 60000 đồng
Số cần điền vào chỗ trống là 60000