K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi số quả trứng của của các loại 1; 2; 3 mà người đó mua được lần lượt là: \(x;y;z\) ( quả, \(x;y;z\in N\)*
Theo bài ra, ta có:
\(x.4000=y.3000=z.2000\)
\(\Rightarrow x.4=y.3=z.2\)
\(\Rightarrow\dfrac{4x}{12}=\dfrac{3y}{12}=\dfrac{2z}{12}\)
\(\Rightarrow\dfrac{x}{3}=\dfrac{y}{4}=\dfrac{z}{6}\) và \(x+y+z=65\)
Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta có:
\(\dfrac{x}{3}=\dfrac{y}{4}=\dfrac{z}{6}=\dfrac{x+y+z}{3+4+6}=\dfrac{65}{13}=5\)
Do đó: 
\(\dfrac{x}{3}=5\) nên \(x=5.3=15\)
\(\dfrac{y}{4}=5\) nên \(y=5.4=20\)
\(\dfrac{z}{6}=5\) nên \(z=5.6=30\)
Vậy số quả trứng của các loại 1; 2; 3 mà người đó mua được lần lượt là:\(15\) quả; \(20\) quả;  \(30\) quả.

17 tháng 3 2023

loading...  

Số quả trứng bố Vinh mua được là:

20*3000:4000=15(quả)

Gọi số bút loại 1;2;3 được mua lần lượt là a,b,c

Theo đề, ta có: 6a=5b=4c và a+b+c=74

=>a/10=b/12=c/15 và a+b+c=74

Áp dụng tính chất của DTSBN, ta được:

\(\dfrac{a}{10}=\dfrac{b}{12}=\dfrac{c}{15}=\dfrac{a+b+c}{10+12+15}=\dfrac{74}{37}=2\)

=>a=20; b=24; c=30

19 tháng 12 2024

ủa tui tưởng tỉ lệ nghịch mà có phải dãy tỉ số đâu

22 tháng 12 2023

Gọi số viên bi loại 5000, 3000,2000 bạn Tùng mua lần lượt là a(viên),b(viên),c(viên)

(Điều kiện: \(a,b,c\in Z^+\))

Số tiền bạn Tùng mua loại bi 5000 đồng là: 5000a(đồng)

Số tiền bạn tùng mua loại bi 3000 đồng là 3000b(đồng)

Số tiền bạn tùng mua loại bi 2000 đồng là 2000c(đồng)

Vì số tiền bạn tùng mua 3 loại bi là ngang nhau nên ta có:

5000a=3000b=2000c

=>5a=3b=2c

=>\(\dfrac{5a}{30}=\dfrac{3b}{30}=\dfrac{2c}{30}\)

=>\(\dfrac{a}{6}=\dfrac{b}{10}=\dfrac{c}{15}\)

Số viên bi là 62 viên nên a+b+c=62

Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:

\(\dfrac{a}{6}=\dfrac{b}{10}=\dfrac{c}{15}=\dfrac{a+b+c}{6+10+15}=\dfrac{62}{31}=2\)

=>\(a=2\cdot6=12;b=2\cdot10=20;c=2\cdot15=30\)

Vậy: Số viên bi loại 5000 đồng Tùng mua là 12 viên

Số viên bi loại 3000 đồng Tùng mua là 20 viên

Số viên bi loại 2000 đồng Tùng mua là 30 viên

HQ
Hà Quang Minh
Giáo viên
19 tháng 9 2023

Gọi số lượng quyển vở bạn mua ở ba loại lần lượt là x,y,z (quyển) (x,y,z \( \in \)N*). Ta có x+y+z = 34

Vì số tiền bạn ấy dành để mua mỗi loại vở là như nhau nên số quyển vở và giá tiền loại tương ứng là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch

Áp dụng tính chất đại lượng tỉ lệ nghịch, ta có:

12.x=18.y=20.z

\( \Rightarrow \dfrac{x}{{\dfrac{1}{{12}}}} = \dfrac{y}{{\dfrac{1}{{18}}}} = \dfrac{z}{{\dfrac{1}{{20}}}}\)

Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta có:

\(\begin{array}{l}\dfrac{x}{{\dfrac{1}{{12}}}} = \dfrac{y}{{\dfrac{1}{{18}}}} = \dfrac{z}{{\dfrac{1}{{20}}}} = \dfrac{{x + y + z}}{{\dfrac{1}{{12}} + \dfrac{1}{{18}} + \dfrac{1}{{20}}}} = \dfrac{{34}}{{\dfrac{{17}}{{90}}}} = 34:\dfrac{{17}}{{90}} = 34.\dfrac{{90}}{{17}} = 180\\ \Rightarrow x = 180.\dfrac{1}{{12}} = 15\\y = 180.\dfrac{1}{{18}} = 10\\z = 180.\dfrac{1}{{20}} = 9\end{array}\)

Vậy số quyển vở bạn An mua mỗi loại là 15 quyển, 10 quyển và 9 quyển.

29 tháng 9 2015

co dap an chua ban oi

 

14 tháng 3 2015

bui dieu linh bạn ko nên chửi như z

20 tháng 2 2015

Dự định ban đầu là tốt nhất rồi. Vì ra phương án 2 phải tính chi cho nó khổ vậy nè, mà cho dù có tính thì cũng tùy theo trường hợp mà lời hay lỗ.

17 tháng 5 2021

36000đ nha bạn

đúng 99,9%

17 tháng 5 2021

36000đ nha bạn

30 tháng 11 2017

Giả sử bình mua 3 cây bút máy thì số bút An mua nhiều hơn Bình là 
5-3=2 cây bút máy 
Số tiền bình phải trả thêm so với mua 3 cây bút bi là 
10000x3=30000 đồng 
Số tiền An phải trả nhiều hơn Bình là 
54000-30000=24000 đồng 
Số tiền 24000 đồng là giá trị 2 cây bút máy vậy giá tiền 1 cây bút máy là 
24000:2=12000 đồng 
Giá tiền một cây bút bi là 
12000-10000= 2000 đồng 
8/ 
Số tiền 11 kg loại 1 hơn số tiền bán 11 kg chanh loại 2 là 
800x11=8800 đồng 
Số tiền bán 7 kg chanh loại 1 hơn số tiền bán 7 kg chanh loại 3 là 
1200x7=8400 đồng 
Tổng số chanh các loại là 
9+11+7=27 kg 
Giả sử người đó bán 27 kg chanh toàn là loại 1 thì số tiền thu được là 
69200+8800+8400=86400 đồng 
Giá tiền 1 kg chanh loại 1 là 
86400:27=3200 đồng 
Giá tiền 1 kg chanh loại 2 là 
3200-800=2400 đồng 
Giá tiền 1 kg chanh loại 3 là 
3200-1200=2000 đồng