Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Xài hệ pt hai ẩn nha. Gọi giá mỗi kg táo và nho lần lượt là x, y (tự đặt điều kiện)
3x+2y=510k
2x+3y=540k
Giải hệ được x = 90k y=120k
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Gọi x (rupi) là giá tiền mỗi quả thanh yên.
Gọi y (rupi) là giá tiền mỗi quả táo rừng.
Điều kiện x > 0, y > 0.
Ta có hệ phương trình:
Giải ra ta được x = 3, y = 10.
Vậy, thanh yên 3 rupi/quả
táo rừng 10 rupi/quả.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Gọi x (rupi) là giá tiền mỗi quả thanh yên.
Gọi y (rupi) là giá tiền mỗi quả táo rừng thơm.
Điều kiện x > 0, y > 0.
Mua 9 quả thanh yên và 8 quả táo rừng thơm hết 107 rupi
⇒ 9x + 8y = 107.
Mua 7 quả thanh yên và 7 quả táo rừng thơm là 91 rupi
⇒ 7x + 7y = 91 ⇔ x + y = 13.
Ta có hệ phương trình:
Vậy giá mỗi quả thanh yên là 3 rupi và mỗi quả táo rừng thơm là 10 rupi.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
gọi tuổi con hiện nay là x thì tuổi mẹ hiện nay là x x 8 , ta có : con / mẹ =x + 10 / x x 8 + 10 / = 1 / 3
= > ( x x 8 + 10 ) x 1 = ( x + 10 ) x 3
x x 8 + 10 = x x 3 + 30 ( 30 = 10 x 3 )
x x 8 - x x 3 = 30 - 10
x x 5 = 20
x = 20 : 5
x = 4 = > tuổi con hiện nay là : 4 tuổi
tuổi mẹ hiện nay là : 4 x 8 = 32 ( tuổi )
gọi giá 1 quả táo là a,,,số tiền mang là b,,,,
ta có hệ b/a-b/(a+2)=4 và b/(a-2)-b/a =6
cộng 2 pt rồi quy đồng tta đc 10(a^2-4)=4b
rút b theo a rồi thay vào 1 (.) 2 pt ở hệ,,,,,ra pt bậc 3