Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Biết giá mỗi kg cam, xoài là chẵn nghìn đòng nên số kg cam, xoài là ƯC lớn hơn 1 của 12, 25
Ư(12) = {1;2;3;4;12}
Ư(15) = {1;3;5;15}
ƯC(12,15) = {1;3}. Vậy ƯC lớn hơn 1 của 12 , 15 là 3
Vậy mẹ Mai đã mua 3 kg cam và 3 kg xoài
Giá tiền 1 kg cam , xoài lần lượt là 4000đ (12000 : 3), 500đ (15000 : 3)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Vì số táo gấp 2 lần số lê => số lê 1 phần thì số táo 2 phần như thế
Vì số cam= 2 lần số táo => số cam = 4 phần như thế.
Mẹ mua số quả cam là:
[84600:(4+2+1)x4]:1600=
không tính được bạn ạ
ta chia thành các nhóm : 1 lê, 2 táo, 4 cam
mỗi nhóm hết
3500+2100*2+1600*4 =14100 ( đồng )
số lê là :
84600:14100=6 ( quả )
số táo là :
6*2 =12 (quả)
số cam là :
12*2 = 24 (quả)
lưu ý : dấu nhân= *
nha bạn
nhớ đó
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
bạn xem tại đây nhé: http://olm.vn/hoi-dap/question/6973.html
Gọi số quả lê mẹ mua là x
Chia số quả mẹ mua thành x phân , mỗi phần gồm một quả lê , 1 quả táo , 4 quả cam .
Vậy số tiền của mỗi phần này là : 3500 + 2 x 2100 + 4 x 1600 = 14100
Số quả lê là : 84600 : 14100 = 6 ( quả )
Số quả táo là 6 x 2 = 12 ( quả )
Số quả cam là : 12 x 2 = 24 ( quả )
Đ/S : ... ...
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Giá tiền mua 1,5 (kg) nho và 1,5(kg) táo là:
60000+72000=132000 (đồng)
Giá tiền mua 1 (kg) nho và 1(kg) táo là:
132000:1,5=88000(đồng)
Giá tiền mua 0,5 (kg) nho là:
88000−60000=28000(đồng)
Giá tiền mua 0,5 (kg) táo là:
88000−72000=16000(đồng)
Giá tiền mua 1 (kg) nho là:
28000:0,5=56000 (đồng)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Bài 1 :
a) Nếu chỉ mua vở thì mai mua tất cả là :
240 000 : 8000 = 30 (quyển)
b)Nếu chỉ mua bút thì mua đc tất cả là :
240 000 : 5000 = 48 (quyển)
c) Gọi số vở và số bút mua đc là x ; (x thuộc N*)
Ta có : 5000.x + 8000.x = 240 000
<=> 13 000 x = 240 000
<=> x = 18
Vậy.............