K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Sử dụng thông tin sau cho Câu 1 và Câu 2: Một con lắc đơn khối lượng 400 g được treo như hình, biết độ dài dây treo là m. Đưa vật lên vị trí A hợp với phương thẳng đứng OC một góc rồi thả nhẹ nhàng, vật sẽ đi xuống 0 (vị trí thấp nhất) rồi đi đến B, sau đó quay lại và dao động cứ thế tiếp diễn. Bỏ qua tác dụng của các lực cản, lực ma sát, lấy m/s2.Câu 1: Thế năng của...
Đọc tiếp

Sử dụng thông tin sau cho Câu 1 và Câu 2: Một con lắc đơn khối lượng 400 g được treo như hình, biết độ dài dây treo là m. Đưa vật lên vị trí A hợp với phương thẳng đứng OC một góc rồi thả nhẹ nhàng, vật sẽ đi xuống 0 (vị trí thấp nhất) rồi đi đến B, sau đó quay lại và dao động cứ thế tiếp diễn. Bỏ qua tác dụng của các lực cản, lực ma sát, lấy m/s2.


Câu 1: Thế năng của vật tại vị trí A là bao nhiêu J (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm)?

Câu 2: Độ lớn vận tốc của vật tại vị trí O là bao nhiêu m/s (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm)?

Sử dụng thông tin sau cho Câu 3 và Câu 4: Một động cơ có công suất tiêu thụ bằng 8 kW kéo một vật có trọng lượng 14 kN lên cao 40 m theo phương thẳng đứng trong thời gian 100 s với vận tốc không đổi.

Câu 3: Công có ích để nâng vật lên là bao nhiêu kJ (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị)?

Câu 4: Hiệu suất của động cơ bằng bao nhiêu % (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị)?

0
6 tháng 11 2017
Câu 13 : Một bàn là tiêu thụ công suất 1430W dưới hiệu điện thế 220V,Tính cường độ dòng điện qua bàn là,Tính điện trở của bàn là,Vật lý Lớp 9,bài tập Vật lý Lớp 9,giải bài tập Vật lý Lớp 9,Vật lý,Lớp 9
6 tháng 11 2017

Câu14 :

a) Khi ấm điện hoạt động bình thường

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}P=1320W\\U=220V\end{matrix}\right.\)

Có : \(P=U.I\Leftrightarrow1320=220.I\)

\(\Rightarrow I=6\left(A\right)\)

Lại có : \(P=\dfrac{U^2}{R}\Rightarrow1320=\dfrac{220^2}{R}\)

\(\Rightarrow R=\dfrac{220^2}{1320}=\dfrac{110}{3}\left(\Omega\right)\)

14 tháng 2 2017

xin bạn chuyển sang trang h tớ sẽ giúp

11 tháng 5 2023

Tóm  tắt

\(P\left(hoa\right)=8kW=8000W\\ P=12kN=12000N\\ h=30m\\ t=90s\)

_____________

\(H=?\%\)
công có ích là:

\(A_{ci}=P.h=12000.30=360000J\)

công toàn phần là:

\(P\left(hoa\right)=\dfrac{A_{tp}}{t}\Rightarrow A_{tp}=P\left(hoa\right).t=8000.90=720000J\)

hiệu suất là:

\(H=\dfrac{A_{ci}}{A_{tp}}\cdot100\%=\dfrac{360000}{720000}\cdot100\%=50\%\)

⇒chọn B 50%

11 tháng 5 2023

đừng có cày nữa, chơi fi fai đy

20 tháng 6 2021

Ta có: 1h=3600s

Công thực hiện trong 1 giờ với hiện suất động cơ 80% là: 

80%.A

=80%.U.I.t

=80%.220.4,5.3600

=2 851 200 (J)

 

19 tháng 2 2021

Đổi : 70cm = 0,7 m .

Ta có : \(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{P.h}{t}=\dfrac{mgh}{t}=\dfrac{125.10.0,7}{0,5}=1750\left(W\right)\)

Vậy ... 

19 tháng 2 2021

Ta có: h = 70cm = 0,7m

Trọng lượng của quả tạ là : P = 125.10 = 1250 N

Lực sĩ thực hiện một công là : A = P.h = 1250.0,7 = 875J

Công suất: P=\(\dfrac{A}{t}\)=\(\dfrac{875}{0,5}\)=1750W

Công gây ra là

\(A=P.h=600.10=6000\left(N\right)\)

Công suất thực hiện là 

\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{6000}{30}=200W\) 

Công toàn phần là

\(A_{tp}=\dfrac{A}{H}.100\%=\dfrac{6000}{40}.100\%=15,000\left(J\right)\)

15 tháng 1 2023

Bài 2. Đổi  3 kW = 3000 W

Công mà cần cẩu đa thực hiện là

A = P . t = 3000 . 5 = 15000 J

Bài 3. Công do người công nhân sinh ra để vác 48 thùng hàng là  \(A = 48 . 15000 = 720000 J\)

Công suất của người công nhân là

\(P = \dfrac{A}{t} = \dfrac{720000}{2.3600}=100W\)

BÀi 4. Công của người kéo là  \(A = F_k . h =180 . 8 = 1440 J\)

Công suất của người kéo là

\(P = \dfrac{A}{t}=\dfrac{1440}{20}=72W\)

1 tháng 5 2022

công

\(A=F.s=1600.5=8000\left(J\right)\)

công suất

\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{8000}{20}=400W\)

1 tháng 5 2022

Cảm ơn

 

Câu 1: Thế nào là công cơ học và công suất? Viết công thức tính công cơ học và công suất? Phát biểu định luật về công?Câu 2: a. Khi nào vật có động năng, thế năng trọng trường và thế năng đàn hồi? Mỗi dạng cơ năng này phụ thuộc vào những yếu tố nào? Lấy 1 ví dụ vật có động năng, 1 ví dụ vật có thế năng, 1 ví dụ vật vừa có thế năng vừa có động năng?b. Trình bày về sự...
Đọc tiếp

Câu 1: Thế nào là công cơ học và công suất? Viết công thức tính công cơ học và công suất? Phát biểu định luật về công?

Câu 2: a. Khi nào vật có động năng, thế năng trọng trường và thế năng đàn hồi? Mỗi dạng cơ năng này phụ thuộc vào những yếu tố nào? Lấy 1 ví dụ vật có động năng, 1 ví dụ vật có thế năng, 1 ví dụ vật vừa có thế năng vừa có động năng?

b. Trình bày về sự chuyển hóa và bảo toàn cơ năng? Lấy 3 ví dụ minh họa về sự chuyển hóa cơ năng?

Câu 3: a. Các chất được cấu tạo như thế nào? So sánh khoảng cách giữa các phân tử ở thể rắn, lỏng và khí? Khoảng cách này phụ thuộc vào nhiệt độ như thế nào?

b. Các nguyên tử phân tử chuyển động hay đứng yên? Nhiệt độ ảnh hưởng như thế nào đến chuyển động của các nguyên tử, phân tử?

Câu 4: Một người kéo đều một gầu nước từ giếng sâu 4m trong thời gian 10 giây. Người ấy phải dùng một lực F = 200 N. Công và công suất của người kéo là bao nhiêu?

Câu 5: Một đầu xe lửa kéo các toa tàu đi một quãng đường 200 mét bằng lực F = 75000N. Công của lực kéo là bao nhiêu ?

Câu 6: Một máy kéo thực hiện một công A = 3500J với lực kéo F = 700N để kéo một thùng hàng lên cao. Hỏi độ cao mà thùng hàng đã được nâng lên là bao nhiêu?

Câu 7: Một con bò kéo một thùng hàng theo phương ngang với một lực 800N đi được quãng đường 500m trong thời gian 150 giây . Bỏ qua công cản của lực ma sát. Công suất kéo của con bò là bao nhiêu?

Câu 8: Một máy kéo khi hoạt động với công suất 1800W để đưa một vật nặng lên cao trong 10 giây. Tính công mà máy đã thực hiện?

Câu 9: Cá muốn sống được phải có không khí. Hãy giải thích vì sao cá vẫn sống được trong nước?

Câu 10: Bỏ một cục đường phèn vào trong một cốc đựng nước. Đường chìm xuống đáy cốc. Một lúc sau, nếm nước ở trên vẫn thấy ngọt. Tại sao lại như vậy?

2

undefinedundefined 

Mấu câu mình không làm là do trong SGK có sẵn bạn mở lại nhé!

6 tháng 3 2022

Câu 5 :

Công của lực kéo là

\(A=F.s=75000.200=15000000\left(J\right)\)

Câu 6 :

Độ cao mà thùng hàng nâng lên là 

\(h=\dfrac{A}{F}=\dfrac{3500}{700}=5\left(m\right)\)

Câu 7 :

Công của con bò là

\(A=F.s=800.500=400000\left(J\right)\)

Công suất của con bò là

\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{400000}{150}=2666,6666\left(W\right)\)