một ô tô xuất phát từ A đến điểm B trên nửa quãng đường đầu đi với vận tốc V1 và trên nửa quãng đường sau đi với vận tốc v2. Biết v1 =20km/h , v2=60km/h. Tính vận tốc rung bình của xe trên cả quãng đường AB
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Thời gian ôto đi trên \(\dfrac{2}{5}\) quãng đường đầu:
\(t_1=\dfrac{S_1}{v_1}=\dfrac{\dfrac{2}{5}S}{20}=\dfrac{S}{50}\left(h\right)\)
Thời gian oto đi trên \(\dfrac{3}{5}\) quãng đường còn lại:
\(t_2=\dfrac{S_2}{v_2}=\dfrac{\dfrac{3}{5}S}{30}=\dfrac{S}{50}\left(h\right)\)
Vận tốc trung bình trên cả quãng đường:
\(v_{tb}=\dfrac{S}{t_1+t_2}=\dfrac{S}{\dfrac{S}{50}+\dfrac{S}{50}}=\dfrac{S}{\dfrac{2S}{50}}=25\)km/h

Gọi quãng đường là S ( km )
=> Thời gian đi nửa quãng đường đầu là: \(\frac{1}{2}.\frac{S}{20}\)(h)
Thời gian đi nửa quãng đường sau là: \(\frac{1}{2}.\frac{S}{5}\) (h)
=> Tổng thời gian đi cả quãng đường là: \(\frac{S}{8}\)(h)
=> Vận tốc trung bình của người đó là: \(S:\frac{S}{8}=8\)(km/h)

Giả sử quãng đường AB dài 2 km thì 1 km ô tô đi với vận tốc 30 km/h và 1 km ô tô đi với vận tốc 60 km/h.
Đi 1 km với vận tốc 30 km/h hết:
\(1:30=\frac{1}{30}\) (giờ)
Đi 1 km với vận tốc 60 km/h hết:
\(1:60=\frac{1}{60}\) (giờ)
Đi hết quãng đường AB dài 2km hết:
\(\frac{1}{30}+\frac{1}{60}=\frac{1}{20}\) (giờ)
Vận tốc trung bình của ô tô là:
\(2:\frac{1}{20}=40\) (km/giờ)
Đáp số: 40km/giờ
Hai bạn kia chú ý nha:
Vtrung bình \(\ne\) (V1 + V2) : 2.
Trong đó:
V1 hiểu là 30km/h
V2 hiểu là 60km/h
Nếu dễ như mấy bạn làm thì mình đã không cần hỏi rồi. Mình chọn Đinh Tuấn Việt vì bạn ý làm đúng !

\(\Rightarrow vtb=\dfrac{S}{\dfrac{\dfrac{1}{2}S}{v1}+\dfrac{\dfrac{1}{2}S}{v2}}=\dfrac{S}{\dfrac{S}{100}+\dfrac{S}{120}}=\dfrac{S}{\dfrac{S\left(120+100\right)}{100.120}}=\dfrac{600}{11}km/h=\text{15.1515152}m/s\)

Gọi độ dài nửa quãng đường là s => S = 2s
Thời gian ô tô đi nửa qđ đầu là :
t1 = s/50
Thời gian ô tô đi nửa quãng đường còn lại là :
t2 = s/60
Thời giân ô tô đi cả qđ là : t = t1 + t2 = s/50+s/60 = 11s/300
VTB = S/t = 2s/(11s/300) = 600/11 \(\approx\) 55 km/h
Hình như vậy
Gọi độ dài của quáng đường là a(km)
Ta có:Thời gian ô tô đi nữa quãng đường đầu là:
\(\frac{\frac{a}{2}}{60}=\frac{a}{120}\left(giờ\right)\)
Thời gian ô tô đi nữa quãng đường còn lại là:
\(\frac{\frac{a}{2}}{50}=\frac{a}{100}\left(giờ\right)\)
=>Vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đường là:
\(\frac{a}{\frac{a}{120}+\frac{a}{100}}=\frac{a}{\frac{220a}{12000}}=\frac{12000a}{220a}=54,\left(54\right)\)(km/giờ)
\(v_{tb}=\frac{s}{t}=\frac{s}{t_1+t_2}=\frac{s}{\frac{s}{2v_1}+\frac{s}{2v_2}}\)
\(=\frac{1}{\frac{1}{2v_1}+\frac{1}{2v_2}}=\frac{1}{\frac{1}{2\cdot20}+\frac{1}{2\cdot60}}=30\left(\frac{\operatorname{km}}{h}\right)\)
vậy vận tốc trung bình của xe trên cả quãng đường AB là 30km/h
\(v_{tb}=\dfrac{s}{t}=\dfrac{s}{t_1+t_2}=\dfrac{s}{\dfrac{s}{2v_1}+\dfrac{s}{2v_2}}\\ =\dfrac{1}{\dfrac{1}{2v_1}+\dfrac{1}{2v_2}}=\dfrac{1}{\dfrac{1}{2\cdot20}+\dfrac{1}{2\cdot60}}=30\left(km\text{/}h\right)\)
vậy vận tốc trung bình của xe trên cả quãng đường AB là 30km/h