Cách đổi km/h thành cm/min
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Gọi độ dài quãng đường AB là x (km) (x>0)
Khi đó thời gian chạy hết quãng đường x-21(km) là;x−2115x−2115 (h)
thời gian chạy hết quãng đường 21km là: 2118(h)
Thời gian lúc đi về là :x18(h)
Theo dề ta có phương trình:
x−2115+2118+x18=256
=>x−2115+21+x18=256
Gọi độ dài quãng đường AB là x (km) (x>0) đổi 4 giờ 10 phút bằng \(\frac{25}{6}\left(h\right)\)
Khi đó thời gian chạy hết quãng đường \(x-21\left(km\right)\) là :\(\frac{x-21}{15}\) (h)
thời gian chạy hết quãng đường 21km là: \(\frac{21}{18}\left(h\right)\)
Thời gian lúc đi về là :\(\frac{x}{18}\left(h\right)\)
Theo dề ta có phương trình:\(\frac{x-21}{15}+\frac{21}{18}+\frac{x}{18}=\frac{25}{6}\left(h\right)\)
\(\frac{x-21}{15}+\frac{21+x}{18}=\frac{25}{6}\left(h\right)\)
\(\Leftrightarrow6x-126+105+5x=375\)(quy đồng khử mẫu)
\(\Leftrightarrow11x=396\)
\(\Leftrightarrow x=36\)
vậy độ dài quãng đường AB là 36 km

ví dụ
36 km/h = m/phút ?
36km/h = 36000/60 là 36000 là m đổi 36 km = 36 000 m tương tự 1 giờ = 60 phút
vậy 60 ' chạy đc 36 000 thì 1 phút : 60 = 600 => 600m/phút
* Đổi từ m/s ra km/h:
Bạn lấy 1 nhân cho 60 rồi chia cho 1000.
Chào bn !

Thời gian đi 0,9km của Minh
\(t=6h20p-6h15p=5p=\dfrac{1}{12}\left(h\right)\)
Vận tốc của Minh
\(v=\dfrac{0,9}{\dfrac{1}{12}}\approx0,8\left(\dfrac{km}{h}\right)\)
Thời gian Minh đi đên trường
\(t=\dfrac{3}{10,8}=\dfrac{5}{18}h\approx16p\)
Minh đến trường lúc
\(6h15p+16p=6h31p\)

=> x - 10 là vận tốc ô tô thứ hai
theo đề ,ta có pt sau
450/(x - 10) - 450/x = 1,5
<=> 450x - 450(x - 10) = 1,5x(x - 10)
<=> 450x - 450x + 4500 = 1,5x^2 - 15x
<=> 1,5x^2 - 15x - 4500 = 0
<=> x = 60 hoặc x = -50 (loại)
vậy vận tốc ô tô thứ nhất là 60km/h
vận tốc tô tô thứ hai là 60 - 10 = 50km/h

Gọi vận tốc xe thứ nhất là x(km/h)
Gọi vận tốc xe thứ hai là y(km/h)
(Điều kiện: x>0; y>0)
Vì vận tốc xe thứ nhất lớn hơn vận tốc xe thứ hai 10km/h nên ta có phương trình:
x-y=10(1)
Thời gian xe thứ nhất đi từ A đến B là:
\(\dfrac{450}{x}\)(h)
Thời gian xe thứ hai đi từ A đến B là:
\(\dfrac{450}{y}\)(h)
Vì xe thứ nhất đến trước xe thứ hai 1,5 giờ nên ta có phương trình:
\(\dfrac{450}{y}-\dfrac{450}{x}=\dfrac{3}{2}\)(2)
Từ (1) và (2) ta lập được hệ phương trình:
\(\left\{{}\begin{matrix}x-y=10\\\dfrac{450}{y}-\dfrac{450}{x}=\dfrac{3}{2}\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=10+y\\\dfrac{450}{y}-\dfrac{450}{y+10}=\dfrac{3}{2}\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=y+10\\\dfrac{450\left(y+10\right)-450y}{y\left(y+10\right)}=\dfrac{3}{2}\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=y+10\\\dfrac{4500}{y\left(y+10\right)}=\dfrac{3}{2}\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=y+10\\y^2+10y=3000\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=y+10\\y^2+10y-3000=0\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=y+10\\\left(y-50\right)\left(y+60\right)=0\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=50+10=60\\y=50\end{matrix}\right.\)(thỏa ĐK)
Vậy: Vận tốc của xe thứ nhất là 60km/h
Vận tốc của xe thứ hai là 50km/h

Gọi \(x\left(km/h\right)\) là vận tốc của ô tô thứ nhất \(\left(x>0\right)\)
Khi đó vận tốc của ô tô thứ hai là: \(x+10\left(km/h\right)\)
Thời gian ô tô thứ nhất đi đến B là: \(\dfrac{100}{x}\left(h\right)\)
Thời gian ô tô thứ hai đi đến B: \(\dfrac{100}{x+10}\left(h\right)\)
Đổi: \(30p=\dfrac{1}{2}h\)
Theo đề bài ta có:
\(\dfrac{100}{x}-\dfrac{100}{x+10}=\dfrac{1}{2}\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{100\left(x+10\right)-100x}{x\left(x+10\right)}=\dfrac{1}{2}\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{100x+1000-100x}{x\left(x+10\right)}=\dfrac{1}{2}\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{1000}{x\left(x+10\right)}=\dfrac{1}{2}\)
\(\Leftrightarrow2000=x\left(x+10\right)\)
\(\Leftrightarrow2000=x^2+10x\)
\(\Leftrightarrow x^2+10x-2000=0\)
\(\Leftrightarrow\left[{}\begin{matrix}x=40\left(tmdk\right)\\x=-50\left(ktmdk\right)\end{matrix}\right.\)
Vận tốc của ô tô thứ hai là: \(x+10=40+10=50km/h\)
Gọi vận tốc xe ô tô thứ nhất là \(x(km/h,x>0)\) nên vận tốc của ô tô thứ hai là \(x+10(km/h)\)
Đổi: `30p=1/2h`
Theo đề bài ta có phương trình: `100/x-100/(x+10)=1/2`
`<=>(200(x+10))/(2x(x+10))-(200x)/(2x(x+10))=(x(x+10))/(2x(x+10))`
`=>200(x+10)-200x=x(x+10)`
`<=>x^2+10x-2000=0`
`<=>(x+50)(x-40)=0`
`=>x-40=0(` Do `x+50>0)`
`<=>x=40(TMĐK)`
Vậy vận tốc xe thứ nhất là `40(km//h)` và vận tốc xe thứ hai là `40+10=50(km//h)`

\(\left[{}\begin{matrix}45\left(\dfrac{km}{h}\right)=12,5\left(\dfrac{m}{s}\right)\\20\left(\dfrac{m}{s}\right)=72\left(\dfrac{km}{h}\right)\\6\left(\dfrac{km}{h}\right)=100\left(\dfrac{m}{min}\right)\\\left[{}\begin{matrix}400\left(\dfrac{m}{min}\right)=24\left(\dfrac{km}{h}\right)\\3\left(\dfrac{km}{h}\right)=83,\left(3\right)\left(\dfrac{cm}{s}\right)\\\dfrac{750}{s}=\dfrac{km}{h}?????\end{matrix}\right.\end{matrix}\right.\)
Bài 13:
\(MCD:R_1ntR_2\)
\(\Rightarrow R=R_1+R_2=4+8=12\Omega\)
\(MCD:R_1nt\left(R_2//R_3\right)\)
\(\Rightarrow R'=R_1+\dfrac{R_2R_3}{R_2+R_3}=4+\dfrac{8\cdot8}{8+8}=8\Omega\)
\(\Rightarrow I=I_1=I_{23}=\dfrac{U}{R}=\dfrac{12}{8}=1,5A\)
Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}U_{23}=U_2=U_3\\R_2=R_3\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow I_2=I_3=\dfrac{I_{23}}{2}=\dfrac{1,5}{2}=0,75A\)