Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Một loại không khí có thành phần 20,8% #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 8

a./ n(A) = 2,688/22,4 = 0,12mol
Số mol các khí trong hh A ban đầu:
n(O2) = 40%.n(A) = 0,12.40% = 0,048mol; n(N2) = n(A) - n(O2) = 0,12 - 0,048 = 0,072mol
Gọi x, y là số mol hai khí CO và CO2
C + 1/2O2 → CO
x x/2 x
C + O2 → CO2
y y y
n(O2 dư) = n(O2) - n(O2 pư) = 0,048 - x/2 - y
n(B) = n(O2 dư) + n(N2) + n(CO) + n(CO2) = 0,048 - x/2 - y + 0,072 + x + y = 0,12 + x/2
O2 chiếm 7,95% thể tích hh B ⇒ n(O2 dư) = 7,95%.n(B)
⇒ 0,048 - x/2 - y = 7,95%.(0,12 + x/2) = 0,00954 + 0,03975x
⇒ 0,5397x + y = 0,03846 [1]
Khối lượng hh khí A: m(A) = m(O2) + m(N2) = 0,048.32 + 0,072.28 = 3,552g
m(B) = m(A) + m(C) = 3,552 + 12.(x+y)
Khối lượng mol trung bình của hh B:
M(B) = m(B)/n(B) = (3,552 + 12x + 12y)/(0,12 + x/2) = 15,67.2 = 31,34 g/mol
⇒ 3,67x - 12y = -0,2088 [2]
Giải hệ PT [1], [2] ta được:x = 0,025mol và y =0,025mol
Khối lượng C đem đốt cháy: m(C) = 12.(x+y) = 12.(0,025+0,025) = 0,6gam
b./ Số mol các khí có trong hh B:
n(CO) = 0,025mol; n(CO2) = 0,025mol; n(N2) = 0,072mol
n(O2 dư) = 0,048 - x/2 - y = 0,048 - 0,025/2 - 0,025 = 0,0105mol
n(B) = 0,12 + x/2 = 0,12 + 0,025/2 = 0,1325mol
% thể tích bằng % số mol nên thành phần % thể tích của hh B là:
%O2 dư = n(O2)/n(B) .100% = 0,0105/0,1325 .100% = 7,92%
%CO = 18,87%; %CO2 = 18,87% và %N2 = 54,34%

a) \(Na_2CO_3+HCl-->NaCl+NaHCO_3\left(1\right)\)
b____________b__________b________b
\(NaHCO_3+HCl-->NaCl+H_2O+CO_2\left(2\right)\)
b__________b________________________b
Theo đề : \(a< 2b=>\dfrac{a}{2}< b=>b< a\)
Theo (1):
\(n_{NaHCO_3}=n_{HCl}\left(1\right)=n_{Na_2CO_3}=b\left(mol\right)\)
Theo (2):
\(n_{HCl}\left(2\right)=n_{NaHCO_3}=b\left(mol\right)\)
=> Σ \(n_{HCl}=b+b=2b>a=>HCl\left(2\right)hết\)
=> \(n_{CO_2}=n_{HCl\left(2\right)}=a-b\left(mol\right)\)
=> \(V_{CO_2}=22,4.\left(a-b\right)\)
b) \(Na_2CO_3+2HCl-->2NaCl+H_2O+CO_2\left(3\right)\)
theo (3)
\(n_{HCl}=2n_{Na_2CO_3}=2b>a=>HClhết\)
=> \(n_{CO_2}=n_{HCl}=a\left(mol\right)\)
=> \(a=n_{CO_2}< b=>V_{HCl}=V_{CO_2}< V_{Na_2CO_3}\)

Tỉ số % của a và b là:
a/ \(\frac{60}{70}.100\approx85,71\%\) Quy đổi: \(0,6m=60cm\)
b/ \(\frac{20}{12}.100\approx167\%\) Quy đổi: \(0,2tạ=20kg\)
c/ \(\frac{\frac{2}{3}}{0,75}.100\approx89\%\) Quy đổi: \(75cm=0,75m\)
d/ \(\frac{\frac{3}{10}}{\frac{1}{5}}.100=150\%\) Quy đổi: \(20'=\frac{1}{5}h\)
Bạn Minh đã vẽ hình thang ABCD (AB//CD, AB<CD) (h.125). Gọi E và F tương ứng là trung điểm của AD và BC, gọi K và I tương ứng là hình chiếu vuông góc của E và F trên đường thẳng CD, gọi G và H tương ứng là hình chiếu vuông góc của E và F trên đường thẳng AB.
Bạn Minh cho rằng hai tam giác vuông EGA và EKD bằng nhau; hai tam giác vuông FHB và FIC bằng nhau.
Từ đó, suy ra: #Hỏi cộng đồng OLM #Toán lớp 8


Chế độ nước sông phụ thuộc chặt chẽ vào chế độ mưa của khí hậu. Khí hậu nước ta có một mùa mưa và một mùa khô rõ rệt, vì thế sông ngòi nước ta có một mùa lũ và một mùa cạn khác nhau rõ rệt.
Chúc bạn học tốt!
Chế độ nước sông phụ thuộc chặt chẽ vào chế độ mưa của khí hậu . Khí hậu nước ta có một mùa mưa và một mùa khô rõ rệt vì thế sông ngòi nước ta có một mùa lũ và một mùa cạn khác nhau rõ rệt
Hai vòi nước cùng chảy vào một bể nước cạn (không có nước) thì sau \(4\frac{4}{5}\)giờ đầy bể. Nếu lúc đầu chỉ mở vòi thứ nhất và 9 giờ sau mới mở thêm vòi thứ hai thì sau #Hỏi cộng đồng OLM #Toán lớp 9

Gọi x(giờ) là thời gian để vòi thứ nhất chảy đầy bể (x>0)
y (giờ) là thời gian để vòi thứ hai chảy đầy bể (y>0)
Trong 1 giờ vòi thứ nhất chảy được 1\xbể, vòi thứ hai chảy được 1\y bể.
Cả hai vòi cùng chảy thì bể đầy sau 4 \(\frac{4}{5}\) giờ = 24\5 giờ nên trong 1 giờ cả hai vòi cùng chảy được 5\24 bể.
Ta được: 1x+ 1y = 5\24(1)
Trong 9 giờ cả vòi một chảy được 9x bể.
Trong 6\5giờ cả hai vòi chảy được 6\5( 1\x + 1\y) bể.
Theo đề bài vòi thứ nhất chảy 9h sau mở vòi hai thì sau 6\5 giờ thì đầy bể nên ta có:
9\x+6\5(1\x + 1\y)=1
⇔51\x+6\y=5 (2)
Từ (1) và (2) ta có hệ:
\(\left\{ \matrix{
{1 \over x} + {1 \over y} = {5 \over {24}} \hfill \cr
{{51} \over x} + {6 \over y} = 5 \hfill \cr} \right.\)
Giải hệ ta được: x=12,y=8
Vậy nếu từ đầu chỉ mở vòi hai thì sau 8 giờ bể sẽ đầy.

$PTHH :$
$CaCO_3\overset{t^o}\to CaO+CO_2$
$m_{CaCO_3}=80\%.1000000=800000g$
\(\Rightarrow\)$n_{CaCO_3}=\dfrac{800000}{100}=8000mol$
$Theo\ pt :$
$n_{CaO}=n_{CaCO_3}=8000mol$
\(\Rightarrow m_{CaO}=8000.56=44800g=448kg\)