Câu 7. Mua 5 kg nho hết 90 000 đồng. Vậy muốn mua 6,2 kg nho thì cần trả số tiền là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Như thế này nha!
Theo đề bài, thì:
Tổng 1,5 kg nho và 1,5 kg táo phải trả số tiền là:
60.000 + 72.000 = 132.000 (đồng)
Vậy tổng 1 kg nho và 1 kg táo phải trả số tiền là:
132.000 : 1,5 = 88.000 (đồng)
Giá tiền của 0,5 kg nho là:
88.000 - 60.000 = 28.000 (đồng)
Như thế, giá tiền 1 kg nho là:
28.000 x 2 = 56.000 (đồng)
Cuối cùng, giá tiền 1 kg táo là:
60.000 - 28.000 = 32.000 (đồng)
Kết luận: 1 kg nho - giá: 56.000 đồng
1 kg táo - giá: 32.000 đồng
a) Mua 1 kg nho và 1kg cam thì phải trả số tiền là 90 000 đồng, còn thừa 10 000 đồng.
b) Mua 2kg cam và nửa kg táo thì phải trả số tiền là 85 000 đồng, còn thừa 15 000 đồng.
c) Mua 1kg cam, nửa kg táo và nửa kg nho thì phải trả số tiền là 85 000 đồng, còn thừa 15 000 đồng.
Ta có: 0,5kg nho + 1kg táo = 60 000 đồng (1)
1kg nho + 0,5kg táo = 72 000 đồng (2)
Nhân (1) với 2 ta có:
1kg nho + 2kg táo = 120 000 đồng (3)
Từ (2), (3)
\(\Rightarrow\)Giá tiền của 1,5kg táo là:
120 000 - 72 000 = 48 000 (đồng)
Giá tiền của 1kg táo là:
48 000 : 1,5 = 32 000 (đồng)
Giá tiền của 1kg nho là:
72 000 - 32 000 x 0,5 = 56 000 (đồng)
Đ/S: 1kg táo: 32 000 đồng
1kg nho: 56 000 đồng
kết quả là 1 kg táo : 32 000 đông
1kg nho : 56 000 đồng
a) Biểu thức số tiền khi mua 15kg táo và 28kg nho:
\(15x+28y\)
b) Thay \(x=14000,y=17000\) vào biểu hức ta được:
- Số tiền phải trả là:
\(15\cdot14000+28\cdot17000=686000\left(đ\right)\)
a: Giá tiền cần mua là 15x+28y
b: Số tiền phải trả là:
15*14000+28*17000=686000 đồng
Giá 2 kg nho và 1 kg táo : 70 000 x 2 = 140 000 đ
Giá 1,5 kg nho : 140 000 - 60 000 = 80 000 đ
Giá 1 kg nho : 80 000 : 3 x 2 = tự tính nha
Giá 1 kg táo : tự tính nha
mua 0.5kg nho và 1kg táo phải trả 60
mua 1kg nho và o.5 táo phải trả 72
->1.5kg nho và 1.5kg táo = 72+60=132
->giá của 0.5 nho và 0.5 táo là 132:1.5=88
->giá của 0.5 nho là 88-60=28 -> giá của 1kg nho là 56
-> giá của 0.5 táo là;72-56=16 -> giá của 1kg táo là 16x2=32
đáp số 1kg nho là 56000 và 1kg táo là 32000
Hướng dẫn giải:
Trả lời: Số tiền mẹ mua táo là: 3 x 32 000 = 96 000 (đồng)
Số tiền mẹ mua nho là: 2 x 47 000 = 94 000 (đồng)
96 000 > 94 000 nên số tiền mẹ mua táo nhiều hơn.
Bài Giải
1kg nho hết số tiền là :
90 000 : 5= 18 000(đồng)
6,2kg nho hết số tiền là:
18 000 x 6,2=111,6(đồng)
Đáp số: 111,6 đồng
1kg nho có giá là:
90 000 : 5=18 000 (đồng )
muốn mua 6,2 kg nho thì cần trả :
18 000 x 6,2=111 600 (đồng)
đáp số : 111 600 đồng