Cho phản ứng sau: (1) KMnO4 + HCl đăc̣, nóng; (2) SO2 + dung dịch KMnO4; (3) Cl2 + dung dịch NaOH; (4) H2SO4 đăc̣, nóng + NaCl; (5)Fe3O4 + dung dịch HNO3 loãng, nóng; (6) C6H5CH3 + Cl2 (Fe, to); (7) CH3COOH và C2H5OH (H2SO4 đăc̣). Hãy cho biết có bao nhiêu phản ứng xảy ra thuôc̣ loaị phản ứng oxi hóa - khử?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án D
Phản ứng oxi hóa – khử gồm (1) (2) (3) (5) và (6)

Chọn D
KMnO4 + HCl đặc, nóng; SO2 + dd KMnO4; Cl2 + dd NaOH,Fe3O4 + HNO3 loãng, nóng; C6H5CH3 + Cl2 (Fe, to)

(1) Sục khí SO2 vào dung dịch KMnO4
(2) Sục khí SO2 vào dung dịch H2S
(3) Sục hỗn hợp khí NO2 và O2 vào nước
(4) Cho MnO2 vào dung dịch HCl đặc, nóng
(7) Cho Na vào dung dịch NaCl
ĐÁP ÁN C

a) pt
1) Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2
2) H2 + CuO -> Cu + H2O
b) ta có mZn = 6,5 g
=> nZn = 0,1 mol
pt 1)
1) Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2
..0,1mol..0,1mol..0,1mol.....0,1mol
theo pt 1) ta có nZn = nH2 = 0,1mol
pt 2)
2) H2 + CuO -> Cu + H2O
...0,1mol...0,1mol...0,1mol..0,1mol
theo pt 2) ta có nH2 = nCu = 0,1mol
=> mCu = 0,1 . 64 = 6,4 g
1. PTHH: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\) (1)
\(H_2+CuO\rightarrow Cu+H_2O\) (2)
2. \(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0.1mol\)
Từ phương trình (1) : \(n_{H_2}=n_{Zn}=0.1mol\)
Vì lượng \(H_2\) ở cả hai phương trình bằng nhau nên cùng bằng 0,1 mol.
Từ phương trình (2) :\(n_{Cu}=n_{H_2}=0,1mol\)
\(\rightarrow m_{Cu}=0,1.64=6,4g\)

Đáp án D
Theo ĐL bảo toàn khối lượng:
m O 2 = 23 , 2 - 16 , 8 = 6 , 4 ( g )
→nO = 6,4/16 = 0,4 mol
Phản ứng của HCl với chất rắn X có thể được biểu diễn với sơ đồ:
O2- + 2H+ → H2O
0,4 0,8
VHCl = 0,8 : 2 = 0,4 (lít) = 400ml

Đáp án D
Theo Đl bảo toàn khối lượng:
→ nO = 6,4/16 = 0,4 mol
Phản ứng của HCl với chất rắn X có thể được biểu diễn với sơ đồ:
O2- + 2H+ → H2O
0,4 0,8
VHCl = 0,8 : 2 = 0,4 (lít) = 400ml

a) Gọi n là hóa trị của M
$2M + nCl_2 \xrightarrow{t^o} 2MCl_n$
Theo PTHH :
n M = n MCln
<=> 11,2/M = 32,5/(M + 35,5n)
<=> M = 56n/3
Với n = 3 thì M = 56(Fe)
Vậy M là Fe
b)
n Cl2 = (32,5 - 11,2)/71 = 0,3(mol)
$2KMnO_4 + 16HCl \to 2KCl + 2MnCl_2 + 5Cl_2 + 8H_2O$
n HCl = 16/5 n Cl2 = 0,96(mol)
m dd HCl = 0,96.36,5/35,5% = 98,704(gam)
Đáp án D
Phản ứng oxi hóa – khử gồm
(1) (2) (3) (5) và (6)