Trong một bình kín chứa 0,4 mol axetilen; 0,3 mol metylaxetilen; 0,8 mol H2 và một ít bột Ni. Nung nóng bình một thời gian, thu được hỗn hợp khí X có tỉ khối so với H2 bằng 12. Sục khí X vào lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 đến phản ứng hoàn toàn, thu được m gam hỗn hợp kết tủa và có 10,1 gam hỗn hợp khí Z thoát ra. Hỗn hợp khí Z phản ứng tối đa với 0,1 mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Có nX = 0 , 5 × 26 + 0 , 4 × 52 + 0 , 65 × 2 19 , 5 × 2 = 0,9 mol
Có nH2 pư = 0,5 +0,4 + 0,65- 0,9 = 0,65 mol
Chất tạo kết tủa với AgNO3/NH3dư gồm
CH≡CH dư : x mol, CH2=CH-C≡CH : y mol và CH≡C-CH2-CH3 : z mol
Ta có hệ →
→ m = 0,25×(26 + 107.2) + 0,1×(52 + 107) + 0,1×(54 + 107) = 92 gam.

Chọn đáp án D.
Đặt số mol của
trong X lần lượt là x, y, z.
(1)
(2)
Bảo toàn khối lượng có:
⇒ n H 2 p ư = 0 , 65 m o l
Áp dụng bảo toàn liên kết π có:
⇒ m = m A g 2 C 2 + m A g C ≡ C - C H = C H 2 + m A g C ≡ C - C 2 H 5

Chọn đáp án D.
Đặt số mol của
trong X lần lượt là x, y, z.
Bảo toàn khối lượng có:
⇒ n H 2 p h ả n ứ n g = 0,5 + 0,4 + 0,65 - 0,9 = 0,65 mol
Áp dụng bảo toàn liên kết π có:
Từ (1), (2), (3) suy ra

Khi cho hỗn hợp gồm và
, H2 có chứa bột Ni nung nóng một thời gian thì các phản ứng có thể xảy ra:
Có nhiều phản ứng có thể xảy ra tương ứng với nhiều sản phẩm. Do đó chúng ta cần biện luận dựa vào giả thiết đề bài để tìm ra thành phần của hỗn hợp khí X. Đây là một bài tập khá phức tạp, nếu chưa xác định được ngay hướng làm thì ta sẽ phân tích lần lượt các giả thiết:
Đầu tiên, áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:
=> nH2 phản ứng= n khí giảm= n khí bđ - nX
Mà nH2 ban đầu=0,65
Nên H2 đã phản ứng hết và trong X chỉ gồm các hidrocacbon.
Vì X có phản ứng tạo kết tủa với dung dịch AgNO3/ NH3 nên trong X có chứa các hidrocacbon có liên kết ba đầu mạch, các hidrocacbon này có thể là và
.
Mặt khác MX = 19,5.2 = 39
Khi cho X qua dung dịch AgNO3/ NH3 có thoát ra khí Y với nY = 0,45.
Mà nên n liên kết(Y)=nBr2=0,45
Lại có n hidrocacbon phản ứng với AgNO3/NH3=nX-nY=0,45
Mà n AgNO3 phản ứng =0,7> 0,45 nên trong X chắc chắn chứa C2H2.
Trong X, gọi
Ta có:
C2H2 -> Ag2C2
C2H4 -> AgC ≡ CCH=CH2
CH=CCH2CH3-> AgC ≡ CCH2ch3
Từ (1), (2) và (3) có

Đáp án : B
Theo BTKL: mX = 0,04 x 26 + 0,03 x 40 + 0,8 x 2 = 24 gam → nX = 24 : 24 = 1 mol.
Ta có nH2phản ứng = nhh ban đầu - nX = (0,4 + 0,3 + 0,8) - 1 = 0,5 mol.
nπ trước phản ứng = 2 x nCH≡CH + 2 x nCH≡C-CH3 = 2 x 0,4 + 2 x 0,3 = 1,4 mol.
→ nπ dư sau phản ứng = nπ trước phản ứng - nH2 = 1,4 - 0,5 = 0,9.
Mà nπ dư sau phản ứng = 2 x n↓ + nBr2 → n↓ = (0,9 - 0,1) : 2 = 0,4 mol.
Giả sử số mol của AgC≡CAg và AgC≡C-CH3 lần lượt là x, y mol
Ta có hpt:
→ m = 0,15 x 240 + 0,25 x 147 = 72,75 gam → Chọn C
Đáp án A