Hỗn hợp X gồm Mg; Fe; Fe3O4 và CuO, trong đó oxi chiếm 20% khối lượng. Cho a gam hỗn hợp X tan hết vào dung dịch Y gồm H2SO4 1,32M và NaNO3 0,8M thu được dung dịch Z chứa b gam các chất tan đều là muối trung hòa và 1,792 lít khí NO ( ở đktc). Dung dịch Z phản ứng với dung dịch KOH dư thấy có 68,32 gam KOH phản ứng hết. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và 183a=50b. Giá trị của b gần nhất với giá trị nào sau đây?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

\(n_{Cl_2}=a\left(mol\right)\)
\(n_{Mg}=b\left(mol\right)\)
\(n_X=a+b=\dfrac{7.84}{22.4}=0.35\left(mol\right)\left(1\right)\)
Bảo toàn khối lượng :
\(m_{Cl_2}+m_{O_2}=30.1-11.1=19\left(g\right)\)
\(\Leftrightarrow71a+32b=19\left(2\right)\)
\(\left(1\right),\left(2\right):a=0.2,b=0.15\)
\(Đặt:\)
\(n_{Mg}=x\left(mol\right),n_{Al}=y\left(mol\right)\)
\(m_Y=24x+27y=11.1\left(g\right)\left(3\right)\)
Bảo toàn e :
\(2x+3y=0.2\cdot2+0.15\cdot4=1\left(4\right)\)
\(\left(3\right),\left(4\right):x=0.35,y=0.1\)
\(\%Mg=\dfrac{0.35\cdot24}{11.1}\cdot100\%=75.67\%\)
\(\%Al=24.33\%\)

Đáp án : C
Chất rắn sau phản ứng gồm 2 kim loại => chắc chắn là Cu và Fe
Hỗn hợp muối sau phản ứng gồm x mol MgCl2 và y mol FeCl2
Bảo toàn Cl : 2x + 2y = 2nCuCl2 + nHCl = 1,6 mol
Bảo toàn khối lượng : m + mCuCl2 + mHCl = m + mmuối + mH2 ( nH2 = ½ nHCl)
=> mmuối = 95x + 127y = 82,4g
=> x = 0,6 ; y = 0,2
=> mMg = 14,4g

Đáp án D
- Chỉ có Al có phản ứng với NaOH
nH2 = 6,72: 22,4 = 0,3 mol
Al + NaOH + H2O → NaAlO2 + 1,5H2
Mol 0,2 ← 0,3
=> mMg = mhh – mAl = 7,8 – 0,2.27 = 2,4g

Đáp án : C
Gọi số mol Cl2 và O2 là x và y mol
=> mY = 71x + 32y = mZ – mX = 12,25g
Và nY = x + y = 0,2 mol
=> x = 0,15 ; y = 0,05 mol
Gọi số mol Mg và Ca là a và b mol
=> Bảo toàn e : 2a + 2b = 2x + 4y = 0,5 mol
Và mX = 24a + 40b = 7,6g
=> a = 0,15 mol => mMg = 3,6g

Đáp án C
Gọi số mol Cl2 và O2 là x và y mol
=> mY = 71x + 32y = mZ – mX = 12,25g
Và nY = x + y = 0,2 mol
=> x = 0,15 ; y = 0,05 mol
Gọi số mol Mg và Ca là a và b mol
=> Bảo toàn e : 2a + 2b = 2x + 4y = 0,5 mol
Và mX = 24a + 40b = 7,6g
=> a = 0,15 mol => mMg = 3,6g

- Từ giả thiết tính được : n Cl 2 = 0,035 mol; n O 2 = 0,025 mol
Theo ĐLBT khối lượng :
Từ (3)(4) ⇒ x = 0,04; y = 0,03
⇒ m Mg = 0,04.24 = 0,96g; m Al = 0,03.27 = 0,81g
Phản ứng không oxi hoá - khử

a) \(n_{MgO}=\dfrac{16}{40}=0,4\left(mol\right)\)
=> nMg = 0,4 (mol)
=> mMg = 0,4.24 = 9,6 (g)
b) nMg = 0,4 (mol) => nX = 0,6 (mol)
mX = 33,6 - 9,6 = 24 (g)
=> \(M_X=\dfrac{24}{0,6}=40\left(g/mol\right)\)
=> X là Ca
c)
PTHH: 2Mg + O2 --to--> 2MgO
2Ca + O2 --to--> 2CaO
\(m_{O_2}=49,6-33,6=16\left(g\right)\)
=> \(n_{O_2}=\dfrac{16}{32}=0,5\left(mol\right)\)
=> VO2 = 0,5.22,4 = 11,2 (l)
=> Vkk = 11,2.5 = 56 (l)
Đáp án D
3,66a =0,8a+18y+23.0,8x+96.1,32x+62(0,8x-y-0,08)
BTDT
Từ (1), (2), (3) ta có: