Hỗn hợp X gồm etan; etilen và propin. Cho 12,24 gam hỗn hợp X vào dung dịch AgNO3/NH3 có dư sau phản ứng thu được 14,7 gam kết tủa. Mặt khác 4,256 lít khí X (đktc) phản ứng vừa đủ với 140ml dung dịch brom 1M. Khối lượng C2H6 trong 12,24 gam X ban đầu bằng bao nhiêu (Cho biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn) ?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án A
Ta có
Lượng hỗn hợp khí tăng là do H2 tách ra.Do đó có ngay
nH2=0,24(mol)

Đáp án A
C2H6 → C2H4 + H2 ;
C2H6 → C2H4 + 2H2
Gọi số mol của etan là : x ;
Bảo toàn khối lượng : mtrước = msau
→ Metan × netan = MX × nX
→ netan = MX × nX : Metan
→ netan = 0,4 × 0,4 = 0,16 (mol)
→ số mol H2 = 0,4 - 0,16 = 0,24 (mol)
Ta thấy H2 được tách ra thì lại được thay bằng Br2 do đó :
nH2 = nBr2 → nBr2 = 0,24 mol

Đáp ánA
Gọi x, y, z lần lượt là số mol của C2H2, C2H6, C3H6 trong 24,8 gam X. Ta có:
x + y + z mol hỗn hợp X tác dụng được với 2x + z mol Br2
0,5 mol hỗn hợp X tác dụng được với 0,645 mol Br2
Suy ra
Từ (1),(2),(3) suy ra:
Đáp án A

Đáp án D
Đốt cháy X thu được 1,6 mol H2O vậy X chứa 3,2 mol H.
→ n C ( X ) = 1 , 8 m o l
Gọi số mol C2H2, C2H6, C3H6 lần lượt là a, b, c
=> 2a+2b+3c= 1,8; 2a+6b+6c=3,2
Mặt khác, 0,5 mol X tác dụng vừa đủ 0,645 mol Br2
→ 2 a + 1 c a + b + c = 0 , 645 0 , 5
Giải hệ: a = 34 145 ; b = 5 145 ; c = 61 145
Vậy %etan= 5%.

Đáp án D
Đốt cháy X thu được 1,6 mol H2O vậy X chứa 3,2 mol H.
→ n C ( X ) = 1 , 8 m o l
Gọi số mol C2H2, C2H6, C3H6 lần lượt là a, b, c
=> 2a + 2b + 3c = 1,8; 2a +6b + 6c = 3,2
Mặt khác, 0,5 mol X tác dụng vừa đủ 0,645 mol Br2
Giải hệ:
Vậy %etan=5%.

Đáp án D
Đốt cháy X thu được 1,6 mol H2O vậy X chứa 3,2 mol H.
→ n C ( X ) = 1 , 8 m o l
Gọi số mol C2H2, C2H6, C3H6 lần lượt là a, b, c
=> 2a + 2b + 3c = 1,8; 2a + 6b + 6c = 3,2;
Mặt khác, 0,5 mol X tác dụng vừa đủ 0,645 mol Br2
Giải hệ:
Vậy %etan=5%.
Đáp án C
Nhận thấy trong 0,19 mol hỗn hợp X phản ứng với 0,14 mol Brom
Gọi số mol của C2H6, C2H4, trong 12,24 lần lượt là x, y mol
Có nC3H4 = n↓ = 0,1 mol
→ mC2H6 = 0,2.30 = 6 gam