K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

17 tháng 10 2018

Sao đăng câu hỏi rồi trl vậy

16 tháng 10 2018

Quy đổi hỗn hợp về x mol Na; y mol Ba và z mol O, ta có:Na + H2O → NaOH + 0,5H2Ca + H2O → Ca(OH)2 + H2O + H2 → H2O⇒ mX = 23x + 40y + 16z = 5,13gnH2 = 0,5x + y - z = 0,025 molnNaOH = nNa = x = 0,07 mol⇒ y = 0,06 mol; z = 0,07 mol⇒ nOH−=nNaOH+2nCa(OH)2=0,19 mol⇒ Có nOH>2nSO2⇒ tạo muối trung hòa, OH dư⇒ mCaSO3=0,06×120=7,2 g

14 tháng 7 2018

Đáp án D

Do VH2 thu được ở 2 thí nghiệm khác nhau

Al dư ở thí nghiệm 1.

Đặt nNa = x; nAl = y.

● Xét thí nghiệm 1: Na → NaOH → NaAlO2.

nAl phản ứng = nNa = x.

Bảo toàn electron:

x + 3x = 2 × 0,4 x = 0,2 mol.

● Xét thí nghiệm 2: Do NaOH dư

Al tan hết. Bảo toàn electron:

x + 3y = 2 × 0,55 y = 0,3 mol.

||► m = 0,2 × 23 + 0,3 × 27 = 12,7(g).

2 tháng 9 2017

Chọn đáp án D

Do VH2 thu được ở 2 thí nghiệm khác nhau Al dư ở thí nghiệm 1.

Đặt nNa = x; nAl = y. ● Xét thí nghiệm 1: Na → NaOH → NaAlO2.

nAl phản ứng = nNa = x. Bảo toàn electron: x + 3x = 2 × 0,4 x = 0,2 mol.

● Xét thí nghiệm 2: Do NaOH dư Al tan hết. Bảo toàn electron:

x + 3y = 2 × 0,55 y = 0,3 mol. ||► m = 0,2 × 23 + 0,3 × 27 = 12,7(g)

22 tháng 6 2018

Đáp án D

Nhận thấy khi cho vào nước lượng H2 nhỏ hơn khi cho vào NaOH. Do vậy khi cho X vào nước thì Al dư.

Gọi số mol Na là x, Al là y.

Khi cho X vào nước, Al dư nên số mol Al phản ứng bằng số mol Na x+x.3 = 0,4.2

Cho X vào NaOH thì cả 2 phản ứng hết  x+3y=0,55.2

Giải được: x = 0,2; y = 0,3  m = 12,7 gam

6 tháng 5 2017

Chọn đáp án C

nH2 = 0,2 Þ 1,5nAl phản ứng + 0,5nNa = 0,2

Mà sau phản ứng còn lại 1 phần không tan chính là Al Þ Toàn bộ Na tạo NaOH đều phản ứng với Al tạo NaAlO2 Þ nAl phản ứng = nNa = 0,2/(1,5 + 0,5) = 0,1

Vậy mNa = 0,1. 23 = 2,3 gam 

30 tháng 8 2017

14 tháng 5 2019

Đáp án C

Khi cho X vào H2O thì thu được 0,4 mol H2 còn khi cho vào NaOH thì thu được 0,55 mol H2 chứng tỏ khi cho vào H2O thì NaOH dư.

Gọi số mol Na và Al lần lượt là a, b

8 tháng 4 2023

a, \(n_{H_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

PT: \(2Na+2H_2O\rightarrow2NaOH+H_2\)

\(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)

Theo PT: \(n_{Na}=2n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow m_{Na}=0,1.23=2,3\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{Na_2O}=8,5-2,3=6,2\left(g\right)\)

b, \(n_{Na_2O}=\dfrac{6,2}{62}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{NaOH}=n_{Na}+2n_{Na_2O}=0,3\left(mol\right)\Rightarrow m_{NaOH}=0,3.40=12\left(g\right)\)

9 tháng 3 2023

Bạn xem lời giải ở đây nhé.

https://hoc24.vn/cau-hoi/hon-hop-x-gom-na-al-va-fe-hon-hop-y-gom-al-va-kim-loai-r-biet-rang-khoi-luong-cua-al-co-trong-x-va-y-bang-nhau-tong-khoi-luong-cua-na-va-fe-co-tr.289340751484