dẫn khí H2 đến dư qua 4 gam bột CuO nóng. Hãy tính khối lượng Cu sinh ra sau phản ứng?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Xét hợp chất: Ry(SO4)x
Ta có:\(\dfrac{2R}{96x}=\dfrac{20}{80}\)
=>R=12x (1)
Xét hợp chất RyOx:
Ta có:%R= \(\dfrac{2R}{2R+16x}.100\%=\dfrac{R}{R+8x},100\%\left(2\right)\)
Thay (1) vào (2) ta có :%R= \(\dfrac{12x}{12x+8x}.100\%=60\%\)

\(C_mH_nONa+\left(m+\dfrac{n}{2}-\dfrac{1}{4}\right)O_2\underrightarrow{t^o}\left(m-\dfrac{1}{2}\right)CO_2+\dfrac{n}{2}H_2O+\dfrac{1}{2}Na_2CO_3\)

nZn = \(\frac{m}{M}\) = \(\frac{13}{65}\)= 0,2 (mol)
a) PTHH: Zn + H2SO4 \(\rightarrow\)ZnSO4 + H2
0,2 -> 0,2 -> 0,2 -> 0,2
b) VH2 = n . 22,4 = 0,2 . 22,4 = 4,48 (l)
c) mZnSO4 = n . M = 0,2 . 161 = 32,2 (g)
d) nFe3O4 = \(\frac{m}{M}\) = \(\frac{23,2}{232}\)= 0,1 (mol)
PTHH: 4H2 + Fe3O4 \(\rightarrow\)3Fe + 4H2O
0,1 -> 0,3
mFe = n . M = 0,3 . 56 = 16,8 (g)

\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol\)
\(\left\{{}\begin{matrix}n_{Na}=x\left(mol\right)\\n_{Ba}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(2Na+2H_2O\rightarrow2NaOH+H_2\)
\(Ba+2H_2O\rightarrow Ba\left(OH\right)_2+H_2\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}0,5x+y=0,2\\23x+137y=18,3\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\)
\(\%m_{Na}=\dfrac{0,2\cdot23}{18,3}\cdot100\%=25,14\%\)
Chọn D

\(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3mol\)
\(2A+6HCl\rightarrow2ACl_3+3H_2\uparrow\)
0,2 0,3
Mà \(n_A=\dfrac{m_A}{M_A}\Rightarrow M_A=\dfrac{m_A}{n_A}=\dfrac{7,2}{0,2}=36\)
Không có chất nào thỏa mãn.
\(n_{CuO}=\dfrac{4}{80}=0,05\left(mol\right)\)
PTHH: CuO + H2 --to--> Cu + H2O
0,05-------------->0,05
=> mCu = 0,05.64 = 3,2 (g)