Hà mua 8kg gạo nếp và 6kg gạo tẻ hết 116000 đồng . Nga mua 4kg gạo nếp và 9kg gạo tẻ hết 94000 đồng . Tính giá tiền của 1 kg mỗi loại .
Mình sẽ tích cho ai có câu trả lời nhanh và đầy đủ
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Theo bài ra ta có:
Số trang Hồng đã đọc \(\times\) 5 = Số trang Hồng chưa đọc \(\times\) 3
Tỉ số của số trang Hồng đã đọc và số trang Hồng chưa đọc là:
3 : 5 = \(\dfrac{3}{5}\)
Ta có sơ đồ
Theo sơ đồ ta có:
Số trang sách Hồng đã đọc là: 104: ( 3 + 5) \(\times\) 3 = 39 ( trang)
Số trang sách Hồng chưa đọc là: 104 - 39 =65 ( trang)
Đáp số: Số trang sách Hồng đã đọc là 39 trang
Số trang sách Hồng chưa đọc là 65 trang
Số trang mà Hồng đã đọc là : \(104\div\left(5+3\right)\times5=65\left(trang\right)\)
Số trang chưa đọc là: \(104-65=39\left(trang\right)\)
Olm chào em, cảm ơn đánh giá của em về chất lượng bài giảng của Olm, cảm ơn em đã đồng hành cùng Olm trên hành trình tri thức. Chúc em học tập hiệu quả và vui vẻ cùng Olm em nhé!
Gọi số lớn là 4ab Ta có 4ab = 9 x ab 400 + ab = 9 x ab 400 = 8 x ab ab = 50 Vậy số bé là 50; số lớn là 450
Như này bạn nhá
Olm chào em, cảm ơn đánh giá của em về chất lượng bài giảng của Olm, cảm ơn em đã đồng hành cùng Olm trên hành trình tri thức. Chúc em học tập hiệu quả và vui vẻ cùng Olm em nhé
sắp xếp các số sau theo thứ tự từ bé đến lớn
\(2\dfrac{4}{9};\dfrac{5}{-3};2;\dfrac{-4}{-9}\\ \rightarrow-\dfrac{5}{3}< \dfrac{-4}{-9}< 2< 2\dfrac{4}{9}\)
\(\frac{-4}{-9}\) = \(\frac49\) < 2 < 2 \(\frac29\); \(-\frac{4}{-9}=\frac49>0>\frac{5}{-3}\)
\(\frac{5}{-3}\) < 0 < \(\frac{-4}{-9}\) = \(\frac49\) < 2 < 2 \(\frac29\)
Vậy các số đã cho được sắp xếp theo thứ tự từ bé đến lớn là:
\(\frac{5}{-3}\) ; \(\frac{-4}{-9}\); 2; 2\(\frac49\)
Bài 2: Tính giá trị biểu thức:
15083 - 3168 : 24
= 15083 - 132
= 14951
Giải:
Số cân nặng của các bao gạo mà bác Tâm có thể mang theo vào thang máy là:
500 - 60 = 440 (kg)
Số bao gạo mà bác Tâm có thể mang theo vào thang máy là:
440 : 55 = 8 (bao)
Đáp số: 8 bao
Đổi 4^127=ra số to lắm.
Đổi 81^43=số cũng to nhưng không lớn bằng số trên.
\(\Rightarrow\)4^127>81^43.
Đúng 100%.....
Ta có : 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ = 116000 dong [ 1 ]
4 kg gạo nếp +9 kg gạo tẻ = 94000 dong [ 2 ]
8 kg gạo nếp gấp 4 kg gạo nếp là: 8 : 4 = 2 [ lan ]
Ta nhan ve [ 2 ] voi 2 ta co :
8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 dong
Ta có: 8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 đồng
- 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ= 116000 dong
0 kg gạo nếp + 12 kg gạo tẻ = 72000 dong
1 kg gạo tẻ là : 72000 : 12 = 6000 [ dong ]
8 kg gạo nếp là : 116000 - [ 6000 x 6 ] = 80000 [ đồng ]
Giá tiền mua 1 kg gạo nếp là : 80000: 8 = 10000[ dong]
Ta có : 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ = 116000 dong [ 1 ]
4 kg gạo nếp +9 kg gạo tẻ = 94000 dong [ 2 ]
8 kg gạo nếp gấp 4 kg gạo nếp là: 8 : 4 = 2 [ lan ]
Ta nhan ve [ 2 ] voi 2 ta co :
8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 dong
Ta có: 8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 đồng
- 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ= 116000 dong
0 kg gạo nếp + 12 kg gạo tẻ = 72000 dong
1 kg gạo tẻ là : 72000 : 12 = 6000 [ dong ]
8 kg gạo nếp là : 116000 - [ 6000 x 6 ] = 80000 [ đồng ]
Giá tiền mua 1 kg gạo nếp là : 80000: 8 = 10000[ dống]