(100a+3b+1)(\(2^a\)+10a+b)=225. Tính a và b
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Số điểm còn lại là 20-7=13(điểm)
TH1: Lấy 1 điểm trong 7 điểm thẳng hàng, 1 điểm trong 13 điểm còn lại
Số đường thẳng là \(7\cdot13=91\left(đường\right)\)
TH2: Lấy 2 điểm bất kì trong 13 điểm còn lại
Số đường thẳng là \(C^2_{13}=78\left(đường\right)\)
Tổng số đường thẳng là:
91+78+1=92+8+70=170(đường)
Giải:
Cứ một điểm sẽ tạo với 20 - 1 điểm còn lại 20 - 1 đường thẳng
Với 20 điểm tạo được: (20 - 1) x 20 đường thẳng
Theo cách tính trên mỗi đường thẳng được tính hai lần nên thực tế số đường thẳng được tạo là:
(20 - 1) x 20 : 2 = 190 (đường thẳng)
Chứng minh tương tự ta có với 7 điểm không thẳng hàng sẽ tạo được:
(7 - 1) x 7 : 2 = 21 (đường thẳng)
Vì 7 điểm thẳng hàng nên thực tế chỉ có 1 đường thẳng tạo được.
Vậy với 20 điểm trong đó có 7 điểm thẳng hàng thì tạo được số đường thẳng là:
190 - 21 + 1 = 170 (đường thẳng)
Kết luận: Với 20 điểm mà trong đó có 7 điểm thẳng hàng, qua 2 điểm vẽ được một đường thẳng. Từ 20 điểm đó dựng được tất cả 170 đường thẳng.

Tổng số điểm trên đoạn thẳng AB là 2023+2=2025(điểm)
Số cách lấy 2 điểm trong 2025 điểm là \(C^2_{2025}\left(cách\right)\)
=>Số tam giác tạo thành là \(C^2_{2025}\)(tam giác)

C nằm giữa A và B
=>CA+CB=AB
=>CB+2=7
=>CB=5(cm)
D là trung điểm của AC
=>\(AD=DC=\dfrac{AC}{2}=\dfrac{2}{2}=1\left(cm\right)\)
E là trung điểm của CB
=>\(EC=EB=\dfrac{BC}{2}=2,5\left(cm\right)\)
CA và CB là hai tia đối nhau
=>CD và CE là hai tia đối nhau
=>C nằm giữa D và E
=>DE=DC+CE=2,5+1=3,5(cm)
F là trung điểm của DE
=>\(DF=\dfrac{DE}{2}=1,75\left(cm\right)\)
Vì DC<DF
nên C nằm giữa D và F
=>DC+CF=DF
=>CF+1=1,75
=>CF=0,75(cm)

Lời giải:
\(B=(\frac{1}{101}+\frac{1}{102}+...+\frac{1}{120})+(\frac{1}{121}+...+\frac{1}{140})+(\frac{1}{141}+....+\frac{1}{160})+(\frac{1}{161}+...+\frac{1}{180})+(\frac{1}{181}+...+\frac{1}{200})\)
\(> \frac{20}{120}+\frac{20}{140}+\frac{20}{160}+\frac{20}{180}+\frac{20}{200}=\frac{1627}{2520}> \frac{5}{8}\)

a: Gọi A là biến cố "Số chấm xuất hiện là 5"
=>n(A)=12
=>Xác suất thực nghiệm là \(P_A=\dfrac{12}{50}=0,24\)
b: Gọi B là biến cố "Số chấm xuất hiện nhỏ hơn 3"
=>n(B)=4+10=14
=>Xác suất thực nghiệm là \(P_B=\dfrac{14}{50}=0,28\)

a: B nằm giữa A và C
=>AB+BC=AC
=>BC+3=7
=>BC=4(cm)
b: M là trung điểm của AB
=>\(AM=BM=\dfrac{AB}{2}=1,5\left(cm\right)\)
Vì M nằm giữa A và B
và B nằm giữa A và C
nên M nằm giữa A và C
=>AM+MC=AC
=>MC+1,5=7
=>MC=5,5(cm)

a) A = {xanh, đỏ, vàng, tím}
b) Trường hợp xấu nhất có thể xảy ra là lấy được 6 bi tím, 7 bi vàng, 7 bi đỏ và 7 bi xanh
Cần lấy thêm 1 viên bi nữa sẽ chắc chắn có ít nhất 8 viên bi cùng màu
Số viên bi cần lấy:
6 + 7 + 7 + 7 + 1 = 28 (viên)
a) A = {xanh, đỏ, vàng, tím}
b) Trường hợp xấu nhất có thể xảy ra là lấy được 6 bi tím, 7 bi vàng, 7 bi đỏ và 7 bi xanh
Cần lấy thêm 1 viên bi nữa sẽ chắc chắn có ít nhất 8 viên bi cùng màu
Số viên bi cần lấy:
6 + 7 + 7 + 7 + 1 = 28 (viên)

Lời giải:
Coi quãng đường $AB$ dài $x$ km. Sau khi chạy được 2/5 quãng đường đầu thì còn $x-\frac{2}{5}x=\frac{3}{5}x$ (km)
Vậy kể từ giờ thứ hai ô tô còn $\frac{3}{5}x$ km đường. Giờ thứ hai sau khi xe chạy được 2/5 quãng đường thì đi còn 3/5 quãng đường. 3/5 quãng đường này dài: $40+4=44$ (km)
Độ dài quãng đường ô tô đi kể từ giờ thứ hai (tức là $\frac{3}{5}x$) dài:
$44:\frac{3}{5}=73,3$ (km)
Độ dài quãng đường AB là:
$x=73,3:\frac{3}{5}=122$ (km)
Vận tốc trung bình: $122:3=40,7$ (km/h)