Bài 7: Quãng đường AB dài 100km. Lúc 8 giờ sáng ngày hôm nay, một người đi xe đạp xuất phát từ A, một người đi ô tô xuất phát từ B và chuyển động ngược chiều nhau. Đến 9 giờ 15 phút thì hai người gặp nhau tại điểm C nằm giữa A và B. Biết vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc xe đạp là 54km/giờ. Hỏi khoảng cách từ A đến C là bao nhiêu?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a, Diện tích tam giác vuông ABC là:
8 \(\times\) 6 : 2 = 24 (cm2)
Tỉ số cạnh MC so với cạnh BC là: 1 - \(\dfrac{1}{3}\) = \(\dfrac{2}{3}\)
SMNC = \(\dfrac{2}{3}\) SBCN ( do có chung đường cao hạ từ đỉnh N xuống đáy BC và tỉ số hai cạnh đáy là \(\dfrac{2}{3}\))
Tỉ số của NC so với AC là: 1 - \(\dfrac{1}{3}\) = \(\dfrac{2}{3}\)
SBCN = \(\dfrac{2}{3}\)SABC ( do có chung đường cao hạ từ đỉnh B xuống cạnh đáy AC và tỉ số hai cạnh đáy là\(\dfrac{2}{3}\))
⇒ SMNC = \(\dfrac{2}{3}\) \(\times\) \(\dfrac{2}{3}\)SABC = \(\dfrac{4}{9}\)SABC = 24 \(\times\) \(\dfrac{4}{9}\) = \(\dfrac{32}{3}\) ( cm2)
SBANM = SABC - SMNC = 24 - \(\dfrac{32}{3}\) = \(\dfrac{40}{3}\)(cm2)
Đáp số: a, 24 cm2
b, \(\dfrac{40}{3}\) cm2

Thời gian ca nô xuôi dòng từ bến A đến bến B là:
15 giờ 10 phút - 13 giờ 45 phút = 1 giờ 25 phút
Đổi 1 giờ 25 phút = \(\dfrac{17}{12}\) giờ
Vận tốc khi ca nô xuôi dòng là:
55 : \(\dfrac{17}{12}\) = \(\dfrac{660}{17}\) ( km/h)
Vận tốc ca nô khi nước lặng là:
\(\dfrac{660}{17}\) - 2 = \(\dfrac{626}{17}\) ( km/h)
Vận tốc ca nô khi ngược dòng là:
\(\dfrac{626}{17}\) - 2 = \(\dfrac{592}{17}\) (km/h)
Ca nô ngược dòng từ bến B về bến A hết:
55 : \(\dfrac{592}{17}\) = \(\dfrac{935}{592}\) (giờ)
Đáp số: vận tốc ca nô khi nước lặng: \(\dfrac{626}{17}\) ( km/h)
Thời gian ca nô khi ngược dòng \(\dfrac{935}{592}\) giờ

A = \(\dfrac{1}{3}\) + \(\dfrac{1}{6}\) + \(\dfrac{1}{10}\)+.....+ \(\dfrac{1}{105}\)
A \(\times\) \(\dfrac{1}{2}\) = \(\dfrac{1}{2}\) \(\times\) ( \(\dfrac{1}{3}\) + \(\dfrac{1}{6}\) + \(\dfrac{1}{10}\) +.....+ \(\dfrac{1}{105}\))
A \(\times\) \(\dfrac{1}{2}\) = \(\dfrac{1}{6}\) + \(\dfrac{1}{12}\) + \(\dfrac{1}{20}\)+.....+ \(\dfrac{1}{210}\)
A \(\times\) \(\dfrac{1}{2}\) = \(\dfrac{1}{2\times3}\) + \(\dfrac{1}{3\times4}\)+ \(\dfrac{1}{4\times5}\)+....+\(\dfrac{1}{14\times15}\)
A \(\times\) \(\dfrac{1}{2}\) = \(\dfrac{1}{2}-\dfrac{1}{3}\) + \(\dfrac{1}{3}\) - \(\dfrac{1}{4}\) + \(\dfrac{1}{4}\) - \(\dfrac{1}{5}\)+.....+ \(\dfrac{1}{14}\) - \(\dfrac{1}{15}\)
A \(\times\) \(\dfrac{1}{2}\) = \(\dfrac{1}{2}\) - \(\dfrac{1}{15}\)
A \(\times\) \(\dfrac{1}{2}\) = \(\dfrac{13}{30}\)
A = \(\dfrac{13}{30}\) : \(\dfrac{1}{2}\)
A = \(\dfrac{13}{15}\)

a,Thời gian người đó đi hết quãng đường từ Đà Nẵng đến Quế Sơn là:
10 giờ 9 phút - 7 giờ 45 phút = 2 giờ 24 phút
Đổi 2 giờ 24 phút = 2,4 giờ
Quãng đường từ Đà Nẵng đến Quế Sơn là:
33 \(\times\) 2,4 = 79,2 (km)
b, Vận tốc của người đó lúc về là:
33 \(\times\) \(\dfrac{3}{4}\) = 24,75 (km/h)
Với vận tốc 24,75 km/h thì người đó Quế Sơn về Đà Nẵng mất :
79,2 : 24,75 = 3,2 ( giờ)
Đáp số: a, 79,2 km
b, 3,2 giờ

2 cánh nhé!Mình nghĩ là 1 con trong số 1 000 000 con vịt í mà 1 con xòe 2 cánh!

Hai xe gặp nhau sau: 360 : ( 45 + 55) = 3,6 ( giờ)
Sau khi gặp nhau thì cứ mỗi giờ hai xe cách xa nhau:
55 + 45 = 100 (km)
Đổi 27 phút = 0,45 ( giờ)
Vậy đến khi gặp nhau nếu hai xe cứ tiếp tục đi theo hướng ban đầu thì sau 27 phút hai xe cách nhau:
100 \(\times\) 0,45 = 45 (km)
Đáp số: Hai xe gặp nhau sau: 3,6 giờ
Đến khi gặp nhau nếu hai xe vẫn tiếp tục đi theo hướng ban đầu thì sau 27 phút hai xe cách nhau 45 km

Lời giải chi tiết:
Ta có:
1,7×2+1=4,4
4,4×3+1=14,2
14,2×4+1=57
Vì: 57,8×5+1=290
Cho nên: 1,7;4,4;14,2;57,8;290.
Đáp án: Số cần tìm là: 290
Mình làm có sai thì xl bạn nhé.

Lời giải:
Ta có:
40% bưởi - 40 % cam = 8 (1)
50 % bưởi - 20% cam = 34 (2)
Lấy 2 nhân với phép tính (2) ta được:
100 % bưởi - 40% cam = 34 x 2= 68 (3)
Lấy phép tính (3) trừ (1) theo vế ta có:
100% bưởi - 40% bưởi = 68-8=60
60% bưởi = 60
Số cây bưởi là: $60: \frac{60}{100}=100$ (cây)
Số cây cam là:
$(100\times \frac{40}{100}-8): \frac{40}{100}=80$ (cây)
Thời gian hai xe gặp nhau là:
9 giờ 15 phút - 8 giờ = 1 giờ 15 phút
Đổi 1 giờ 15 phút = 1,25 giờ
Tổng vận tốc hai xe là: 100 : 1,25 = 80 (km)
Theo bài ra ta có sơ đồ
Theo sơ đồ ta có:
Vận tốc xe đạp là: ( 80 - 54) : 2 = 13(km/h)
Khi hai xe gặp nhau tại vị trí C thì khoảng cách từ A đến C là:
13 \(\times\) 1,25 = 16,25 (km)
Đáp số: 16,25 km