Hấp thụ hoàn toàn 6.72 lít CO2 vào 200 ml dung dịch Ba(OH)2 thu được 19,7 gam kết tủa. Tính nồng độ của dung dịch Ba(OH)2
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a. \(100ml=0,1l\)
\(\rightarrow n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,1.1=0,1mol\)
\(n_{CO_2}=\frac{8,96}{22,4}=0,4mol\)
\(\frac{n_{CO_2}}{n_{Ca\left(OH\right)_2}}=\frac{0,4}{0,1}=4mol\)
Vậy tạo muối \(Ca\left(HCO_3\right)_2\)
PTHH: \(2CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow Ca\left(HCO_3\right)_2\)
Xét tỉ lệ \(n_{Ca\left(OH_2\right)}< \frac{n_{CO_2}}{2}\)
Vậy \(CO_2\) dư
Theo phương trình \(n_{Ca\left(HCO_3\right)_2}=n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,1mol\)
\(\rightarrow m_{Ca\left(HCO_3\right)_2}=0,1.162=16,2g\)
\(\rightarrow m_{\text{muối}}=16,2g\)
b. \(m_{dd\text{sau phản ứng}}=m_{CO_2}+m_{ddCa\left(OH\right)_2}\)
\(m_{dd\text{trước phản ứng}}=m_{ddCa\left(OH\right)_2}\)
Vậy khối lượng dd sau phản ứng tăng là \(m_{CO_2}\) phản ứng
\(n_{CO_2\left(\text{p/ứ}\right)}=2n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,2mol\)
Vậy \(m_{dd\text{tăng}}=m_{CO_2}=0,2.44=8,8g\)

Gọi CTTQ của X là SxOy
Ta có M (X) = 32 . 2 = 64 ( g/mol )
=> 32x + 16y = 64
Mà X chứa 50% S và 50% O => 32x = 16y
Nên x = 1 ; y = 2
=> CT : SO2
=> Trong 1mol SO2 có 1 mol S và 2 mol O

\(m_{ct}=17\%.10=1,7g\)
\(n_{NH_3}=\frac{1,7}{17}=01,mol\)
Số nguyên tử: \(0,1.6.10^{23}=6.10^{22}\)


16 , Why did she go to the doctor ?
17 , What time did Nam leave home yesterday ?
18 , What did he do in the high school ?
19 , How was the homework yesterday ?
20 , When does she often do the housework ?
21 , How many roses are they planting in the garden ?
22 , Who will Liz send this letters ?
23 , What is your favorite subject ?
24 , Do you have magazines and newspapers ?
25 , What do you often do in your free time ?
26 , Is he good at drawing ?
27 , What does she learn about in computer science class ?
28 , What is your mother doing at the moment ?
29 , What sport does Lan l.i.ke playing ?
30 , How often do you go to the movies ?
31 , When do they go to the beach ?
32 , Where do they stay ?
* Nếu sai thì thông cảm ạ :) *
Ta có:
n CO2 = 0,3 ( mol )
n BaCO3 còn = 0,1 ( mol )
Gọi n Ba(OH)2 = x ( mol )
PTHH
CO2 + Ba(OH)2 ----> BaCO3 + H2O
x ----------x -----------------x
CO2 + BaCO3 + H2O -------> Ba(HCO3)2
( x - 0,1)------( x - 0,1 )
theo PTHH: x + x - 0,1 = 0,3
=> x = 0,2 ( mol )
=> Cm của Ba(OH)2 = 1 ( M )