Cho a gam muối NaSO3 hòa tan vừa đủ vào dd H2SO4 24,5%.
a) Viết PTHH (đã làm: H2SO4 + Na2SO3 --> H2O + Na2SO4 + SO2)
b) Tính a
c) Tính khối lượng dung dịch H2SO4 biết rằng sau phản ứng thu được 3,36l SO2 ở đktc.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


- Trong nguyên tử thì tỉ số N/Z ≥ 1 và N/Z ≤ 1,5
- Trong nguyên tử số proton bằng số electron.
Theo đầu bài tổng 3 loại hạt là 13. Ta có thể biện luận như sau :
+ Nếu số p = số e = 3 thì số n = 13 - (3 + 3) = 7.
Tỉ số N/Z = 7/3 = 2,3 > 1,5 (loại)
+ Nếu số p = số e = 4 thì số n = 13 - (4 + 4) = 5.
Tỉ số N/Z = 5/4 = 1,25 (phù hợp)
+ Nếu số p = số e = 5 thì số n = 13 - (5 + 5) = 3.
Tỉ số N/Z = 3/5 = 0,6 < 1 (loại)
Vậy nguyên tử đó có Z = 4. Đó là beri (Be).

cho các chất vào nước , bột gỗ nổi lên trên , muối ăn tan vào nước , cát và sắt sẽ lăng xuống dưới , vớt bột gỗ ra , cô cạn nuosc thu được muối ăn , còn sắt và cát dùng nam châm ta sẽ tách được sắt và cát
Hòa tan hỗn hợp vào nước, lọc lấy kết tủa sấy khô ta thu được cát.
Chưng cất dung dịch nước lọc, ngưng tụ hơi thoát ra ta thu được nước. Chất rắn kết tinh là muối.
lấy lâm châm hut sắt đi thì ra được sắt

FexOy + H2SO4 → Fe2(SO4)? + H2O
2FexOy + (6x-2y)H2SO4 → xFe2(SO4)3 + (3x-2y)SO2 + (6x-2y)H2O

nH2=0,224/22,4=0,01(mol)
PTHH: 2R + 2H2O → 2ROH + H2
Mol: 0,02 0,01
⇒MR=0,460,02=23(g/mol)⇒MR=0,460,02=23(g/mol)
⇒ R là natri (Na)
GFVVVVVVVVVVVVV