K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

5 tháng 2

Số cây lớp 4A trồng ít hơn số cây lớp 4B trồng được là 10 cây

Số cây lớp 4A trồng được:

(150 - 10) : 2 = 70 (cây)

5 tháng 2

Hiệu số phần bằng nhau:

6 - 5 = 1 (phần)

An cân nặng số kg là:

7 : 1 × 6 = 42 (kg)

Bình cân nặng số kg là:

7 : 1 × 5 = 35 (kg)

4 tháng 2

hai con an 26nhan2 la 52 hat chia

4 tháng 2

13 ạ

4 tháng 2

Gọi số bé là x, số lớn là y.

Theo đề bài, ta có:

(x + y) / 2 = 440 (1)

y = 10x (2)

Từ (1), ta có:

x + y = 440 . 2 = 880 (3)

Thay (2) vào (3), ta được:

x + 10x = 880

11x = 880

x = 880 / 11 = 80

Vậy số bé là 80.

Thay x = 80 vào (2), ta được:

y = 10 . 80 = 800

Vậy số lớn là 800.


5 tháng 2

Khi thêm một chữ số 0 vào bên phải số bé thì được số lớn nên số lớn lớn gấp 10 lần số bé

Tổng số phần bằng nhau:

10 + 1 = 11 (phần)

Tổng hai số:

440 × 2 = 880

Số lớn là:

880 : 11 × 10 = 800

Số bé là:

800 : 10 = 80

4 tháng 2

tổng số tuổi của bố và mẹ là:

41x2=82( tuổi )

tổng số tuổi của bố, mẹ và con là:

30x3=90( tuổi )

Tuổi của con là :

90-82=8

vậy...

5 tháng 2

gọi x; y; z lần lượt là tuổi bố; mẹ; com (x > y > z > 0)

tổng số tuổi bố và mẹ là: 

\(\dfrac{x+y}{2}=41=>x+y=82=>y=82-x\left(tuổi\right)\left(1\right)\)

tổng số tuổi của mẹ và con là:

\(\dfrac{x+y+z}{3}=30=>x+y+z=90\left(tuổi\right)\) (2)

thay (1) vào (2) ta được: x + (82 - x) + z = 90

x + 82 - x + z = 60    => x - x + z = 90 - 82

=> z = 8

vậy con 8 tuổi

5 tháng 2

Chiều cao từ mặt đất đến mắt của học sinh:

15 + 1,5 = 16,5 (m)

Khoảng cách của cô bạn đến căn nhà:

16,5 . tan49⁰ ≈ 19 (m)

5 tháng 2

chiều rộng mảnh vườn: 65 x 4/5 = 52 (m)

diện tích mảnh vườn là: 65 x 52 = 3380 (m2)

diện tích đất còn lại: 3380 x (1 - 45%) = 1859 (m2)

đáp số: ...

5 tháng 2

số con gà trống có trong đàn là:

240 x 30% = 72 (con)

5 tháng 2

số gà trống trong đàn có số con là:

240x30%=72(con)

Đ/S

4
456
CTVHS
3 tháng 10 2024

\(a,3^{x-2}\cdot2+15=33\)

\(\Rightarrow3^{x-2}\cdot2=33-15\)

\(\Rightarrow3^{x-2}\cdot2=18\)

\(\Rightarrow3^{x-2}=18:2\)

\(\Rightarrow3^{x-2}=9\)

\(\Rightarrow3^{x-2}=3^2\)

\(\Rightarrow x-2=2\)

` x = 2 +2 `

` x = 4`

Vậy `x = 4`

\(b,x⋮20,x⋮35\) và \(400< x< 500\)

Ta có :

$x \vdots 20 , x \vdots 35$ và `400 < x < 500`

$\Rightarrow x \in BC(20;35)$ $(ĐK : 400 <  x < 500)$

Ta có :

`20 = 2^2 `\(\cdot\)`5`

`35 = 5`\(\cdot\)`7` 

$\Rightarrow BCNN(20;35) = 2^2$\(\cdot\)$5$\(\cdot7\) $=140$

$B(140) = {0;140;280;420;560;...}$

Mà $400 < x < 500$

 $\Rightarrow x = 420$ 

3 tháng 10 2024

   a; 3\(^{x-2}\).2 + 15 = 33

                   3\(^{x-2}\) = 33 - 15

                   3\(^{x-2}\).2 = 18

                   3\(^{x-2}\)    = 18 : 2

                   3\(^{x-2}\)    = 9

                  3\(^{x-2}\)     = 32

                   \(x-2\)  = 2

                   \(x=2+2\)

                    \(x=4\)

              Vậy \(x=4\)

b; \(x⋮\) 20; \(x⋮\) 35 ⇒ \(x\) \(\in\) BC(20; 35) 

     20 = 22.5; 35 = 5.7 BCNN(20; 35) = 22.5.7 = 140

    \(x\) \(\in\) B(140) = {0; 140; 280; 420; 560; 840;..}

Vì 400 < \(x\) < 500 nên \(x\) = 420

Vậy \(x=420\) 

 

 

 

 

                   

12 tháng 2 2017

Ta có : 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ = 116000 dong [ 1 ]

            4 kg gạo nếp +9 kg gạo tẻ = 94000 dong [ 2 ]

8 kg gạo nếp gấp 4 kg gạo nếp là: 8 : 4 = 2 [ lan ]

Ta nhan ve [ 2 ] voi 2 ta co : 

8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 dong

Ta có: 8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 đồng

        - 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ= 116000  dong

          0 kg gạo nếp + 12 kg gạo tẻ = 72000 dong

 1 kg gạo tẻ là :  72000 : 12 = 6000 [ dong ]

8 kg gạo nếp là : 116000 - [ 6000 x 6 ] = 80000 [ đồng ]

Giá tiền mua 1 kg gạo nếp là : 80000: 8 = 10000[ dong]

       

12 tháng 2 2022

Ta có : 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ = 116000 dong [ 1 ]

            4 kg gạo nếp +9 kg gạo tẻ = 94000 dong [ 2 ]

8 kg gạo nếp gấp 4 kg gạo nếp là: 8 : 4 = 2 [ lan ]

Ta nhan ve [ 2 ] voi 2 ta co : 

8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 dong

Ta có: 8 kg gạo nếp + 18 kg gạo tẻ = 188000 đồng

        - 8 kg gạo nếp + 6 kg gạo tẻ= 116000  dong

          0 kg gạo nếp + 12 kg gạo tẻ = 72000 dong

 1 kg gạo tẻ là :  72000 : 12 = 6000 [ dong ]

8 kg gạo nếp là : 116000 - [ 6000 x 6 ] = 80000 [ đồng ]

Giá tiền mua 1 kg gạo nếp là : 80000: 8 = 10000[ dống]