Các bạn cho mik hỏi là phân tử khối của một nguyên tử nguyên tố nào đó là lúc nào cx phải nhân 2 lên hết hả???
vd phân tử khối của đồng là 64x2
hoặc PTK của Oxi= 16x2 toàn nhân hai phài ko
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Khối lượng nước đã dùng để pha loãng muối ăn
80 - 20 = 60g
Oxit:
P2O5 : điphotpho pentaoxit
Oxit bazơ:
MgO : magie oxit
Axit:
H2SO4 : axit sunfuric
HCl : axit clohidric
Bazơ:
Ca(OH)2 : canxi hidroxit
Mg(OH)2 : magie hidroxit
Muối:
CaSO4 : canxi sunfat
NaHCO3 : natri hidrocacbonat
Oxit: - P2O5:diphotpho pentaoxit , MgO: magie oxit
Axit: - HCl: axit clohidric , H2SO4: axit sunfuric
Bazo:- Ca(OH)2: bazo canxi hidroxit , Mg(OH)2: bazo magie hidroxit
Muối :- CaSO4: muối canxi sunfat , NaHCO3: muối natri hidrocacbonat
Câu 8.
PTK của Ba là 137
PTK của H là 1
PTK của C là 12
PTK của O là 16
Vậy PTK của \(Ba\left(HCO_3\right)_2=137+\left(1+12+16.3\right).2=259đvC\)
Câu 9.
Trong một phân tử \(Ca_3\left(PO_4\right)_2\) có ba nguyên tử Ca và hai nguyên tử P và tám nguyên tử O
Vậy số nguyên tử trong một phân tử \(Ca_3\left(PO_4\right)_2=3+2+8=13\)
Vậy ba phân tử \(Ca_3\left(PO_4\right)_2\) có \(13.3=39\) nguyên tử
Câu 10.
Công thức tổng quát hợp chất là \(R_3\left(PO_4\right)_2\)
\(\%m_{PO_4}=100\%-68,386\%=31,614\%\)
Có \(m_{R_3\left(PO_4\right)_2}=\frac{m_{PO_4}}{\%m_{PO_4}}=\frac{\left(31+16.4\right).2}{31,614\%}\)
\(\rightarrow M_{R_3\left(PO_4\right)_2}=\frac{190}{31,614\%}\approx601\)
\(\rightarrow2M_R+190=601\)
\(\rightarrow M_R=137\)
Vậy R là Bari (KHHH: Ba)
a. \(m_{O_2}=n_{O_2.M_{O_2}}=0,45.\left(16.2\right)=14,4g\)
b. \(m_{BaCO_3}=n.M=0,6.\left(137+12+16.3\right)=118,2g\)
c. \(m_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=M_{Al_2\left(SO_4\right)_3}.n_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=1,5.342=513g\)
d. \(n_{SO_2}=\frac{V_{SO_2}}{22,4}=\frac{16,8}{22,4}=0,75mol\)
\(m_{SO_2}=64.0,75=48g\)
e. Số mol phân tử \(H_2O\) là: \(n_{H_2O}=\frac{A_{H_2O}}{N}=\frac{3.10^{23}}{6.10^{23}}=0,5mol\)
Khối lượng phân tử \(H_2O\) là: \(m_{H_2O}=n_{H_2O}.M_{H_2O}=0,5.\left(2.1+16\right)=9g\)
f. Số mol khí \(CO_2\) là: \(n_{CO_2}=\frac{V_{CO_2\left(ĐKTC\right)}}{22,4}=\frac{8,96}{22,4}=0,4mol\)
Khối lượng khí \(CO_2\) là: \(m_{CO_2}=n_{CO_2}.M_{CO_2}=0,4.\left(12+16.2\right)=17,6g\)
Đúng rồi bạn
ừ bạn đúng