(2 điểm) Một chất điểm dao động điều hòa với chu kì $T$ = 4 s. Trong 6 s vật đi được quãng đường 48 cm. Khi $t$ = 0 vật đi qua vị trí cân bằng và hướng về vị trí biên âm. Hãy viết phương trình dao động của vật.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


E = a+1/a-1 = a-1+2/a-1
= 1 + 2/a-1
Để E nguyên => 2/a-1 nguyên
Hay 2 chia hết cho (a-1)
=> a - 1 thuộc Ư(2)={±1;±2}
=> a thuộc { 2;0;3;-1}
\(E=\dfrac{a+1}{a-1}=\dfrac{a-1+2}{a-1}=1+\dfrac{2}{a-1}\)
\(E\in Z\Rightarrow2⋮\left(a-1\right)\)
\(\Rightarrow\left(a-1\right)\inƯ\left(2\right)\)
\(\Rightarrow\left(a-1\right)\in\left\{-1;1;-2;2\right\}\) và \(a\in Z\)
\(\Rightarrow a=\left\{0;2;-1;3\right\}\)



a)Phương trình dao động điều hòa: \(m*a+k*x=0\)
với \(x\) là vị trí của con lắc lò xo treo.
b)\(F_{đh}=-k\cdot x=-100\cdot0,01=-1N\)
c)\(F_{đhmin}=-100\cdot0,03=-3N\)
\(F_{đhmax}=100\cdot0,03=3N\)
d)Chu kì: \(T=2\pi\cdot\sqrt{\dfrac{m}{k}}=2\pi\cdot\sqrt{\dfrac{0,1}{100}}\left(s\right)\)
\(\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{2\pi}{2\pi\cdot\sqrt{\dfrac{0,1}{100}}}\)
Thời gian ngắn nhất: \(t=\dfrac{\pi}{\omega}\approx0,1s\)

\(P(x)\) là đa thức bậc 4 nên \(P(x)\) có dạng:
\(P\left(x\right)=ax^4+bx^3+cx^2+dx+e\)
\(P'\left(x\right)=4ax^3+3bx^2+2cx+d\)
\(\left\{{}\begin{matrix}P\left(1\right)=3\\P\left(3\right)=11\\P\left(5\right)=27\end{matrix}\right.\Rightarrow P\left(x\right)\) lần lượt nhận \(\left[{}\begin{matrix}x=1\\x=3\\x=5\end{matrix}\right.\) là các nghiệm của đa thức.
Ta có hệ: \(\left\{{}\begin{matrix}a+b+c+d+e=3\\81a+27b+9c+3d+e=11\\625a+125b+25c+5d+e=27\\4a+3b+2c+d=0\Rightarrow d=-4a-3b-2c\end{matrix}\right.\)
Thay vào ta được: \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}-3a-2b-c+e=3\\69a+18b+3c+e=11\\605a+110b+15c+e=27\\108a+27b+6c+\left(-4a-3b-2c\right)=0\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=\dfrac{7}{8}\\b=-9\\c=\dfrac{125}{4}\\e=\dfrac{151}{8}\end{matrix}\right.\) và \(d=-39\)

\(v_1=18km/h=5m/s\)
Quãng đường xe thứ nhất đi: \(S_1=5\cdot24=120\left(m\right)\)
Hai xe đi ngược chiều, quãng đường xe thứ nhất đi:
\(S_1=480-24v_2\left(m\right)\)
Hai xe gặp nhau \(\Leftrightarrow S_1=S_2\)
\(\Rightarrow480-24v_2=120\Rightarrow v_2=15m/s\)
em đổi lại \(t=24s\) thì hai xe đuổi kịp nhau
Như vậy bài toán mới hợp lí

r = 25cm = 0,25m
Quãng đường mà bánh xe đi được trong một giờ: s = vt = 54.1 = 54km = 54000m
Chu vi một vòng quay: C = 2ππr = 2.3,14.0,25 = 1,57m
=> Số vòng quay: n = sC=540001,57��=540001,57 ≈≈ 34395 vòng
Chu vi của hình tròn là:
\(C=d\cdot\pi=25\cdot3,14=78,5\left(cm\right)=7,85\cdot10^{-4}\left(km\right)\)
Quãng đường mà xe đi được trong 1h là:
\(s=v\cdot t=54\cdot1=54\left(km\right)\)
Số vòng quay của bánh xe trong 1h là:
\(\dfrac{s}{C}=\dfrac{54}{78,5\cdot10^{-4}}\approx68790\) (vòng)

Quãng đường AB là :
SAB= v.t=0,25.4=6 (km)
Gọi t là tg chuyển động của 2 xe (h)
Quãng đường xe 1 đi là : S1=v1.t=4t
xe 2 đi là : S2=v2.t=10t
Khi 2 xe gặp nhau :
S1+S2=SAB
4t+10t=6
14t=6
t=3/7
Vậy 2 xe mất 3/7 giờ để gặp nhau
Chu kì \(T=4s\Rightarrow\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{2\pi}{4}=\dfrac{\pi}{2}\)
Trong \(t=6s=T+\dfrac{T}{2}\)
Mà quãng đường đi được sau 6s là 48cm nên:
\(S=4A+2A=6A=48\Rightarrow A=8cm\)
Khi \(t=0\) vật qua VTCB và hướng về vị trí biên âm nên \(\varphi_0=\dfrac{\pi}{2}\).
PT dao động:
\(x=Acos\left(\omega t+\varphi_0\right)=8cos\left(\dfrac{\pi}{2}t+\dfrac{\pi}{2}\right)\left(cm\right)\)