mua 1kg gạo nếp và 3kg g ạo tẻ hết 65000 đồng. biết rằng mua 2kg gạo nếp và 5kg gạo tẻ như vậy hết 115000 đồng tính giá tiền 1kg gạo và giá tiền 1kg gạo nếp giải lời văn
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Vận tốc của ô tô đó là:
96 : 2 = 48 ( km/h )
30 phút = 1, 5 giờ
Với vận tốc đó thì trong 1, 5 giờ ô tô đó đi được:
48 x 1, 5 = 72 ( km )
Đáp số: 72km
Công Chúa Amy
Đổi : 30 phút = 0,5 giờ
Với tốc độ như thế thì trong 30 phút ô tô đi được số ki-lô-mét là :
96 : 2 x 0,5 = 24 ( km )
Đáp số : 24 km
1 tạ=100kg
Số kg hạt khô nhận được nếu đem phơi 100kg hạt tươi là:
100-15=85(kg)
Số kg hạt khô nhận được nếu đem phơi 200kg hạt tươi là:
85x(200:100)=85x2=170(kg)
ĐS:170kg
Bài giải
1 tạ = 100 kg
200 kg gấp 100 kg số lần là : 200 : 100 = 2 (lần)
Đem 200 kg hạt tươi ra phơi khô thì khối lượng sẽ giảm là : 15 x 2 = 30 (kg)
Đem 200 kg hạt tươi ra phơi khô thì được là : 200 - 30 = 170 (kg)
Đáp số : 170 kg hạt khô
Nửa chu vi căn hộ là :40 : 2 = 20 (m)
Ta có sơ đồ :
Chiều dài : |-----|-----|-----|
Chiều rộng : |-----|-----|
Tổng số phần bằng nhau là : 3 + 2 = 5 (phần)
Chiều dài căn hộ là :20 : 5 . 3 = 12 (m)
Chiều rộng căn hộ là : 20 - 12 = 8 (m)
Diện tích căn hộ là : 12 x 8 = 96 (m2)
Đáp số : 96 m2
1 người làm xong công việc đó trong:
3 x 6 = 18 ( ngày )
Muốn xong trong 2 ngày thì cần số người là:
18 : 2 = 9 ( người )
=> Cần thêm số người là:
9 - 6 = 3 ( người )
Đáp số: 3 người
Nhận dạng: Bài toán này dạng tổng - tỉ
Theo sơ đồ, tổng số phần bằng nhau là: 1+3=4(phần)
Giá trị 1 phần:
65000:4= 16250(đồng)
Số tiền mua 1kg gạo nếp là:
16250x1=16250(đồng)
Số tiền mua 1kg gạo tẻ là:
Đáp số: 1kg gạo nếp: 16250 đồng
1kg gạo tẻ: 16250 đồng