Bài 4 Một người đi xe máy từ A đến B với vận tốc là 40 km/ giờ. Sau 3 giờ, một ô tô cũng xuất phát từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 60 km/giờ.
a Sau bao lâu ô tô đuổi kịp xe máy ?
b Điểm gặp nhau cách A bao nhiêu km ?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Tổng chiều dài và rộng của hình chữ nhật là:
`21,6 : 2 = 10,8 (dm)`
Đổi `80% =` \(\dfrac{4}{5}\)
Ta có sơ đồ:
Chiều dài: (5 phần)
Chiều rộng: (4 phần)
Tổng số phần bằng nhau là:
`5+4 = 9` (phần)
Giá trị 1 phần là:
`10,8 : 9 = 1,2 (dm)`
Chiều dài hình chữ nhật:
`1,2` x `5 = 6 (dm)`
Chiều rộng hình chữ nhật là:
`10,8 - 6 = 4,8 (dm)`
Diện tích hình chữ nhật là:
`6` x `4,8 = 28,8 (dm^2)`
Đáp số: `28,8 dm^2`
Số đó là:
\(6,4:32\%=20\)
5/8 của số đó là:
\(20\times\dfrac{5}{8}=12,5\)
ĐS: ...
Hiệu của hai số bằng 2/3 số bé
=>Số lớn=5/3 số bé
Tổng số phần bằng nhau là 5+3=8(phần)
SỐ lớn là 1888:8x5=1180
Số bé là 1880-1180=708
Ta có sơ đồ:
Tuổi mẹ: 4 phần
Tuổi con: 1 phần
Tổng số phần bằng nhau là:
`4+1=5` (phần)
Giá trị 1 phần là:
`41 : 5 = 8,2` (tuổi)
Tuổi con hiện nay là:
`8,2` x `1 = 8,2` (tuổi)
Tuổi mẹ hiện nay là:
`8,2` x `4 = 32,8` (tuổi)
Đáp số: ....
Chiều cao của hình tam giác là:
\(30\times2:4=15\left(cm\right)\)
Độ dài cạnh đáy của tam giác ban đầu là:
\(90\times2:15=12\left(cm\right)\)
ĐS: ...
Diện tích tam giác giảm đi có chiều cao chính bằng chiều cao tam giác ban đầu
Chiều cao của tam giác ban đầu là:
`30` x `2 : 4 = 15 (cm)`
Độ dài đáy tam giác ban đầu là:
`90` x `2 : 15 =12 (cm)`
Đáp số: `12cm`
a: Sau 3 giờ, xe máy đi được: 3x40=120(km)
Hiệu vận tốc hai xe là 60-40=20(km/h)
Hai xe gặp nhau sau khi ô tô đi được: 120:20=6(giờ)
b: Điểm gặp nhau cách A:
6x60=360(km)