K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi số sách 2 lớp 7A và 7B lần lượt là a và b ( sách, a,b thuộc N*) 

Ta có a + b = 121 

Áp dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau ta có: 

a/5 = b/6 = a+b/ 5+6 = 121/11 = 11

Quyển sách lớp 7A quyên góp được là: 

11 x 5 = 55 

Số sách 7B quyên góp được là 

11 x 6 = 66 

 

9 tháng 5 2023

Theo đề bài:

+) Lớp 7A và 7B quyên góp được 121121 quyển sách

Nên ta có: �+�=121x+y=121

+) Số sách giáo khoa của lớp 6A; lớp 6B tỉ lệ thuận với tỉ lệ thuận với 5; 6

Nên ta có: �5=�65x=6y

Áp dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau ta có �5=�6=�+�5+6=12111=115x=6y=5+6x+y=11121=11

Suy ra: x=55, y= 66 ( thỏa mãn).

Vậy lớp 6A quyên góp được 5555 quyển sách, lớp 6B quyên góp được 6666 cuốn.

TH
Thầy Hùng Olm
Manager VIP
23 tháng 4 2023

Số ngày trồng cây xong:

\(5x\dfrac{16}{20}=4\) (ngày)

Đáp số: 

22 tháng 4 2023

Gọi X là tập hợp các kết quả có thể xảy ra.

Ta có \(X=\left\{\left(1;1\right);\left(1;2\right);\left(1;3\right);...;\left(6;6\right)\right\}\). Ta thấy tập hợp trên có 36 phần tử, hoặc 36 kết quả có thể xảy ra.

a) Biến cố trên có thể xảy ra nếu xảy ra 1 trong các kết quả sau:

(4;6); (5;5); (6;4). Có 3 kết quả để biến cố trên xảy ra.

Vậy xác suất của biến cố trên là \(\dfrac{3}{36}=\dfrac{1}{12}\).

b) Biến cố trên có thể xảy ra nếu xảy ra 1 trong các kết quả sau:

(1;2); (2;1); (1;4); (2;3); (3;2); (4;1); (1;6); (2;5); (3;4); (4;3); (5;2); (6;1); (3;6); (4;5); (5;4); (6;3); (5;6); (6;5). Có 18 kết quả để biến cố trên xảy ra.

Vậy xác suất để biến cố trên xảy ra là \(\dfrac{18}{36}=\dfrac{1}{2}\).

16 tháng 4 2023

21 ngày hơn 14 ngày số lần là:

21 : 14 = 1,5 (lần)

Cần số lượng công nhân để hoàn thành công việc trong 14 ngày là:

36 x 1,5 = 54 (người)

Cần tăng thêm số người là:

54 - 36 = 18 (người)

 

16 tháng 4 2023

cho biết 36 công nhân hoàn thành công việc trong 21 ngày. Hỏi cần phải tăng thêm bao nhiêu công nhân để hoàn thành công việc đó trong 14 ngà (năng suất của các công nhân là như nhau)?

Gọi số công nhân cần thêm để hoàn thành công việc trong 14 ngày là x ( công nhân ) ( x thuộc N*)

Ta có số công nhân và số công việc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch. Do đó , ta có ×/21 =  36/14

=> x= (36×21)/14 = 54

=> 54 - 36 = 18

Vậy số công nhân cần thêm để hoàn thành công việc trong 14 ngày là 18 công nhân.