đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Y gồm 30g C và 37,2g P trong bình chứa 80l O2(đktc) a) Hỗn hợp Y có cháy hết không? Tại sao. Biết sản phẩm tạo ra CO2 và P2O5
b) Tính khối lượng H2O cần dùng để điều chế lượng O2 đủ để đốt cháy hết hỗn hợp Y
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Câu 1
\(a)PTHH:Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\\
b)200ml=0,2l\\
n_{HCl}=0,2.1=0,2mol\\
n_{H_2}=n_{MgCl_2}=\dfrac{1}{2}n_{H_2}=\dfrac{1}{2}\cdot0,2=0,1mol\\
V_{H_2}=0,1.24,79=2,479l\\
c)C_{M_{MgCl_2}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5M\)
Không khí có vai trò quan trọng trong đời sống, giúp vạn vật phát triển, duy trì mọi hoạt động sống của tế bào. Tóm lại không khí duy trì sự sống của mọi loại sinh vật. Hết
\(n_{BaCl_2}=\dfrac{200.20,8\%}{208}=0,2\left(mol\right)\\ PTHH:BaCl_2+H_2SO_4\rightarrow BaSO_4+2HCl\\ n_{BaSO_4}=n_{H_2SO_4}=n_{BaCl_2}=0,2\left(mol\right)\\ a,m_{kt}=m_{BaSO_4}=233.0,2=46,6\left(g\right)\\ b,C\%_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,2.98}{200}.100\%=9,8\%\)
\(n_{SO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5mol\\ n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,2.0,5=0,1mol\\ SO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaSO_3+H_2O\\ \Rightarrow\dfrac{0,5}{1}>\dfrac{0,1}{1}\Rightarrow SO_2.dư\\ n_{SO_2.pứ}=n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,1mol\\ m_{SO_2.dư}=\left(0,5-0,1\right).64=25,6g\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)
Theo pt: \(n_{HCl}=2n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_MHCl=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4M\)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
nFe = \(\dfrac{5,6}{56}\) = 0,1 (mol)
Theo PT:nHCl = 2nFe = 0,2 (mol)
⇒ CMHCl = \(\dfrac{0,2}{0,5}\) = 0,4M
\(a)n_C=\dfrac{30}{12}=2,5mol\\ n_P=\dfrac{37,2}{31}=1,2mol\\ n_{O_2}=\dfrac{80}{22,4}=\dfrac{25}{7}mol\\ C+O_2\xrightarrow[]{t^0}CO_2\\ 4P+5O_2\xrightarrow[]{t^0}2P_2O_5\\ n_{O_2.cần,.dùng}=2,5+1,2\cdot\dfrac{5}{4}=4mol< n_{O_2}\left(\dfrac{25}{7}\right)\)
Vậy hh Y không cháy hết
\(b)2H_2O\xrightarrow[điện]{phân}2H_2+O_2\\ n_{H_2O}=4.2=8mol\\ m_{H_2O}=8.16=128g\)