Câu 1: Nguyên liệu chính để điều chế kim loại Na trong công nghiệp là
A. Na2CO3. B. NaOH. C. NaCl. D. NaNO3
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(n_{H_2SO_4}=0,6.1=0,6mol\\ n_{ZnO}=a;n_{Fe_2O_3}=b\\ a.ZnO+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2O\\ Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\\ b.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}81a+160b=40,3\\a+3b=0,6\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow a=0,3;b=0,1\\ \%m_{ZnO}=\dfrac{0,3.81}{40,3}\cdot100\%=60,3\%\\ \%m_{Fe_2O_3}=100\%-60,3\%=39,7\%\\ c.n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,3mol\\ n_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}=n_{Fe_2O_3}=0,1mol\\ C_{M_{ZnSO_4}}=\dfrac{0,3}{0,6}=0,5M\\ C_{M_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{0,1}{0,6}M\)
\(a.n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3mol\\ n_{Mg}=a,n_{Na}=b\\ Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\\ 2Na+2H_2O\rightarrow2NaOH+H_2\\ 2NaOH+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}24a+23b=9,4\\a+0,5b=0,3\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow a=b=0,2\\ m_{Mg}=0,2.24=4,8g\\ m_{Na}=0,2.23=3,6g\\ b.n_{H_2SO_4}=0,5b+a=0,3mol\\ m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,3.98}{10\%}\cdot100\%=294g\\ c.n_{MgSO_4}=n_{Mg}=0,2mol\\ n_{Na_2SO_4}=0,5n_{Na}=0,1mol\\ m_{MgSO_4}=120.0,2=24g\\ m_{Na_2SO_4}=142.0,1=14,2g\)
\(n_{CaCO_3}=\dfrac{50}{100}=0,5\left(mol\right)\\ a,PTHH:CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+CO_2+H_2O\\ b,n_{CO_2}=n_{CaCl_2}=n_{CaCO_3}=0,5\left(mol\right)\\ V_{CO_2\left(25^oC,1bar\right)}=0,5.24,79=12,395\left(l\right)\\ c,n_{HCl}=2.0,5=1\left(mol\right)\\ V_{ddHCl}=\dfrac{1}{0,2}=5\left(l\right)\\ d,m_{CaCl_2}=111.0,5=55,5\left(g\right)\)
C