nguyên liệu chính để sản xuất nhôm là:
A.quặng boxit
B.quặng hemantit
C.quặng pirit
D.quặng manhetit.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
này em đây là hóa học lớp 9 mà em đang học lớp 6 đúng ko?
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
\(nH_2\left(2\right)=\frac{9,072}{22,4}=0,405mol\)
\(nAl=\frac{0,405.2}{3}=0,27mol\)
\(mAl=m_1=0,27.27=7,29g\)
Vì A và B ở vị trí thăng bằng nên
\(\rightarrow nHCl=nH_2SO_4\)
\(nH_2SO_4=nH_2=0,405mol\)
\(\rightarrow nHCl=0,405mol\)
\(nFe=\frac{1}{2}nHCl=0,2025mol\)
\(mFe=m_2=0,2025.56=11,34g\)
bạc kim loại có thể phản ứng được với :
A.dung dịch HCL
B.dung dịch H2SO4 loãng
C.H2SO4 đặc ,nóng
D.dung dịch NaOH.
các kim loại tác dụng được với dung dịch Cu(NO3)2 tạo thành kim loại đồng :
A.Mg,Zn,Al
B.Mg,Fe,Ag
C.Zn,Pb,Au
D.Na,Mg,Zn
đơn chất tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng giải phóng khí HIĐRO là:
A.đồng
B.photpho
C.magie
D.thủy ngân
\(2CuO+C\rightarrow^{t^o}2Cu+CO_2\)
\(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)
\(n_{CO_2}=\frac{5,5}{44}=0,125mol\)
\(n_{Cu}=2n_{CO_2}=0,25mol\)
\(m_{Cu}=0,25.64=16g\)
\(n_C=n_{CO_2}=0,125\)
\(m_C=0,125.12=1,5g\)
Quặng boxit
chọn a nhé