Câu 87: Ném một cục đất
sét nặng 200 g bay với vận tốc 15 m / s vào
tường theo hướng vuông góc. Biết thời gian
từ lúc chạm mặt tường đến lúc cục đất dừng
lại dính vào mặt tường là 25 ms
a. Tính độ biến thiên động lượng của cục đất
trong khoảng thời gian trên.
b. Tính lực trung bình tác dụng lên tường.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


a. (1) là vị trí ném vật, (2) là vị trí vật rơi chạm đất, lấy mốc thế năng ở mặt đất
Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng, ta có: W1 = W2
=> 1/2mv12 + mgh = 1/2mv22 + 0
=> mgh = 1/2m(v22 - v12)
=> 10h = 1/2(102 - 52) = 37,5
=> h = 3,75 (m)
b. (3) là vị trí cao nhất vật đạt được, khi đó v3 = 0
Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng, ta có: W2 = W3
=> 1/2mv22 + 0 = 1/2mv32 + mgh3
=> 1/2m102 = mgh3
=> 10h3 = 50
=> h3 = hmax = 5 (m)
c. (4) là vị trí động năng = 3 lần thế năng, khi đó
W4 = Wđ4 + 1/3Wđ4 = 4/3Wđ4 = 4/3 x 1/2mv42 = 2/3mv42
Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng, ta có: W2 = W4
=> 1/2mv22 + 0 = 2/3mv42
=> 2/3v42 = 50
=> v42 = 75
=> v4 ≈ 8,66 (m/s)

a. Chu kỳ T=1/4 (giây)
b. Tần số: f = 4 Hz.
c. Gia tốc hướng tâm: 315.83 m/s2

Định luật II Niu tơn: \(\overrightarrow{F}+\overrightarrow{F_{ms}}=m.\overrightarrow{a}\)
\(\Rightarrow F-F_{ms}=m.a\)
\(\Rightarrow F-\mu mg=m.a\)
Gia tốc thùng:
\(a=\dfrac{F-\mu mg}{m}=\dfrac{150-0,5\times10\times9,8}{10}=10,1\left(m/s^2\right)\)