Cho 7,5 gam hỗn hợp al và mg hoà tan hoàn toàn = dd h2so4 đặc thu được 0, 2 mol so2 và 1, 6 gam s. Tính khối lượng muối thu được
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


THAM KHẢO
Khi trời lạnh cơ thể cần có cơ chế để ổn định và duy trì thân nhiệt và sởn gai ốc chính là một trong những cơ chế đó. Khi đó, các lỗ chân lông trên da sẽ co lại và dựng đứng lên gây ra hiện tượng sởn gai ốc nhằm làm giảm lượng nhiệt thoát ra tránh mất nhiệt cho cơ thể.

\(a.2CH_3COOH+Na_2CO_3\rightarrow2CH_3COONa+CO_2+H_2O\\ b.n_{CO_2}=\dfrac{1,68}{22,4}=0,075mol\\ n_{CH_3COOH}=2n_{CO_2}=0,15mol\\ m_{CH_3COOH}=0,15.60=9g\\ m_{C_2H_5OH}=18,2-9-1=9,2g\\ n_{C_2H_5OH}=\dfrac{9,2}{46}=0,2mol\\ CH_3OOH+C_2H_5OH\xrightarrow[đặc,t^0]{H_2SO_4}CH_3COOC_2H_5+H_2O\\ =>\dfrac{0,15}{1}< \dfrac{0,2}{1}=>C_2H_5OH\\ n_{CH_3COOC_2H_5}=n_{CH_3COOH}=0,15mol\\ m_{CH_3COOC_2H_5}=0,15.88\cdot\dfrac{80\%}{100\%}=10,56g\\ d.C_2H_5OH+O_2\xrightarrow[giấm]{men}CH_3COOH+H_2O\\ n_{CH_3COOH}=n_{C_2H_5OH}=0,2mol\\ m_{ddCH_3COOH}=\dfrac{\left(0,2+0,15\right).60}{5\%}\cdot100\%=420g\)

Đặt \(X=C_xH_y\)
\(n_{H_2O}=\dfrac{9}{18}=0,5\left(mol\right)\)
=>\(n_H=1\left(mol\right)\)
\(n_C=\dfrac{7-1\cdot1}{12}=\dfrac{6}{12}=0,5\left(mol\right)\)
x:y=0,5:1=1:2
=>\(X=\left(CH_2\right)_n\)
=>\(n=\dfrac{28}{12+2}=2\)
=>\(X=C_2H_4\)
\(H_2SO_4.đặc.nóng?\\ n_S=\dfrac{1,6}{32}=0,05mol\\ BTe:2n_{SO_4^{2-}}=2n_{SO_2}+6n_S\\ < =>2n_{SO_4^{2-}}=2.0,2+6.0,05\\ < =>n_{SO_4^{2-}}=0,35mol\\ m_{muối}=7,5+0,35.96=41,1g\)