Lúc 7 giờ 30 phút 1 người đi xe máy khởi hành tại A với vận tốc 45km/giờ. Sau 3 giờ 1 ô tô cũng đi từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 60km/giờ. Hỏi:
A) Tính thời gian ô tô đuổi kịp xe máy
B) Ô tô đuổi kịp xe máy lúc mấy giờ
GIÚP MIK NHANH NHÉ MIK CẦN GẤP LẮM
A) Quãng đường xe máy đi trước xe ô tô là :
45 x 3 = 135 (km)
Hiệu vận tốc của 2 xe là :
60 - 45 = 15 ( km/giờ )
Thời gian ô tô đuổi kịp xe máy là :
135 : 15 = 9 ( giờ )
B) Ô tô đi từ A lúc :
7 giờ 30 phút + 3 giờ = 10 giờ 30 phút
Ô tô đuổi kịp xe máy lúc:
10 giờ 30 phút + 9 giờ = 19 giờ 30 phút
Đáp số : A) 9 giờ
B ) 19 giờ 30 phút
A) 9 giờ
B) 19 giờ 30 phút