K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

9 tháng 4 2022

Đáp án: C

Giải thích : do Fe hoạt động hoá học mạnh hơn Cu nên đẩy Cu ra khỏi dd CuSO4 nên Có hiện tượng Cu bám trên đinh sắt , làm dd màu xanh nhạt dần

pthh 

Fe + CuSO4 --> FeSO4 + Cu

9 tháng 4 2022

Thanks bn nhé!

4 tháng 4 2022

thôi bó tay 

rồi đề bắt tính chi :))

1 tháng 4 2022

2Al+3H2SO4->Al2(SO4)3+3H2O

0,15------------------0,075--------0,225

n Al=0,15 mol

=>m Al2(SO4)3=0,075.342=25,65g

=>VH2=0,225.22,4=5,04l

1 tháng 4 2022

Đề yêu cầu tính gì vậy bạn ?

1 tháng 4 2022

\(n_{Ba}=\dfrac{109,6}{137}=0,8\left(mol\right)\\ m_{ddHCl}=200.1,1=220\left(g\right)\\ \rightarrow m_{HCl}=20\%.220=44\left(g\right)\\ \rightarrow n_{HCl}=\dfrac{44}{36,5}=1,205\left(mol\right)\)

PTHH: Ba + 2HCl ---> BaCl2 + H2

LTL: \(0,6< \dfrac{1,205}{2}\rightarrow\) HCl dư

Theo pthh: \(n_{H_2}=n_{Ba}=n_{BaCl_2}=0,6\left(mol\right)\)

\(\rightarrow V_{H_2}=0,6.22,4=13,44\left(l\right)\)

\(m_{dd}=220+109,6=329,6\left(g\right)\)

\(m_{BaCl_2}=0,6.208=124,8\left(g\right)\)

Theo pthh: \(n_{HCl\left(pư\right)}=2n_{Ba}=2.0,6=1,2\left(mol\right)\)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}C\%_{BaCl_2}=\dfrac{124,8}{329,6}=36,86\%\\C\%_{HCl\left(dư\right)}=\dfrac{0,05.36,5}{329,6}=0,55\%\end{matrix}\right.\)

25 tháng 3 2022

error

25 tháng 3 2022

a) gọi M hóa tri 3

,Khi cho kim loại M(hóa trị 3) tác dụng với clo thì ta có pthh:

2M+3Cl2to→2MCl3(1),

theo đề bài và pthh(1) ta có:

10,8m\10,8m =53,4\m+35,5×353,4m+35,5×3

⇒⇒m×53,4=m×10,8+1150,2

m=27(Al).Vậy kim loại M cần tìm là Al

 

25 tháng 3 2022

gọi M hóa tri 3

,Khi cho kim loại M(hóa trị 3) tác dụng với clo thì ta có pthh:

2M+3Cl2to→2MCl3(1),

theo đề bài và pthh(1) ta có:

10,8m\10,8m =53,4\m+35,5×353,4m+35,5×3

⇒⇒m×53,4=m×10,8+1150,2

m=27(Al).Vậy kim loại M cần tìm là Al

25 tháng 3 2022

phải là lượng axit dư chứ nhỉ ?

25 tháng 3 2022

Gọi thể tích metan (CH4) là x (ml); thể tích axetilen (C2H2) là y (ml)

Theo bài ra: Vhh khí = 28 (ml)

→ x + y = 28 (1)

Phương trình phản ứng:

 

CH4+2O2-to>CO2+2H2O

x--------2x--------------x

2C2H2+5O2-to>4CO2+2H2O

y-----------2,5y---------2y

Theo bài ra thể tích khí oxi là 67,2 ml

→ 2x + 2,5y = 67,2 ml (2)

Từ (1) và (2) giải hệ phương trình được: x = 5,6 (ml) và y = 22,4 (ml).

a/ Phần trăm thể tích từng khí là:

%VCH4=20%

->%VC2H2=80%

b/ Theo phương trình phản ứng ở trên có:

Thể tích khí CO2 = x + 2y = 5,6 + 2.22,4 = 50,4 (ml).

25 tháng 3 2022

Cl2+H2O->HCl+HClO

đây là hiện tượng hóa học nhưng clo tan tạo dd màu vàng nên có cả vật lí

25 tháng 3 2022

Dẫn khí clo vào nước, vừa là hiện tượng vật lí, vừa là hiện tượng hóa học, vì:

– Có tạo thành chất mới là HCl và HClO.

– Có khí clo tan trong nước.