Giữa hai bến sông A, B có hai tàu chuyển động thẳng đều. Tàu A xuôi dòng, tàu B ngược dòng. Khi gặp nhau và chuyển thư, mỗi tàu tức thì trở lại bến xuất phát. Nếu khởi hành cùng lúc thì tàu A đi và về mất 3h, tàu B đi và về mất 1h30. Hỏi nếu thời gian đi và về của hai tàu bằng nhau thì tàu từ A phải khởi hành trễ hơn tàu từ B bao lâu cho biết – Vận tốc mỗi tàu đối với nước như nhau và không đổi lúc đi và về. – Khi xuôi dòng, vận tốc dòng nước làm tàu chạy nhanh hơn, khi ngược dòng vận tốc dòng nước làm tàu chạy chậm hơn. a/ Giải bài toán bằng đồ thị b/ Giải bài toán bằng phương trình.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Answer:
Thời gian đi quãng đường đầu
\(t_1=\frac{s_1}{v_1}=\frac{2,5}{7,5}=\frac{25}{72}h\)
Vận tốc trung bình của người đó trên cả đoạn đường
\(v_{tb}=\frac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\frac{2,5+1,9}{\frac{25}{75}+\frac{1}{2}}=\text{≈}5,19km\text{/}h\)

Một người đi ôtô trên quãng đường dài 36km trong 30 phút. Vậy vận tốc của ôtô là
a. 18km/h b. 36km/h c. 30kmh d. 1 giá trị khác
HT

Diện tích tiếp xúc với mặt đất khi đứng cả hai bàn chân là: \(2.150=300cm^2=0,03m^2\)
Áp suất của người đó tác dụng lên mặt đất khi đứng cả hai chân là: \(p=\frac{F}{S}=\frac{450}{0,03}=15000Pa\)

Giữa hai bến sông A và B cách nhau 20km theo đường thẳng có một đoàn cano phục vụ chở khách liên tục, chuyển động đều với vận tốc như sau: 20km/h khi xuôi ...

óm tắt :
S1=60cm2=0,006m2S1=60cm2=0,006m2
h1=30cm=0,3mh1=30cm=0,3m
S2=40cm2=0,04m2S2=40cm2=0,04m2
h2=50cm=0,05mh2=50cm=0,05m
dn=104=10000N/m3dn=104=10000N/m3
a) F1=?F1=?; F2=?F2=?
p1=?;p2=?p1=?;p2=?
b) h′2=h1h2′=h1
p′2=?p2′=?
GIẢI :
Áp suất của nước tác dụng lên bình 1 là:
p1=dn.h1=10000.0,3=3000(Pa)p1=dn.h1=10000.0,3=3000(Pa)
Áp lực của nước tác dụng lên bình 1 là :
p1=F1S1=>F1=p1.S1=18(N)p1=F1S1=>F1=p1.S1=18(N)
Áp suất của nước tác dụng lên bình 2 là :
p2=dn.h2=10000.0,5=5000(Pa)p2=dn.h2=10000.0,5=5000(Pa)
Áp lực của nước tác dụng lên bình 2 là :
p2=F2S2=>F2=p2.S2=20(N)p2=F2S2=>F2=p2.S2=20(N)
b) Áp suất là :
p′2=dn.h′2=10000.0,5=5000(Pa)


Vì trong bóng bay người ta bơm khí heli vào nên khi người ta thả bóng bay thì nó sẽ bay lên cao
nếu đúng chi mình k nha hihi

Những quả bóng bay thường được bơm khí có trọng lượng riêng nhẹ hơn trọng lượng riêng của không khí \(d_{\text{khí}}< d_{kk}\)
Vậy chúng có thể bay lên.
gfvfvfvfvfvfvfv555