dẫn 6,72 lít hỗn hợp metan etilen đi qua bình đựng dung dịch Br2 dư Sau khi phản ứng hết kết thúc thấy có 2,22 lít khí thoát ra. a,tính thể tích mỗi khí ban đầu.b, nếu đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp trên thì cần bao nhiêu lít khí o2
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


\(a.n_{NaOH}=\dfrac{20.20\%}{100\%.40}=0,1mol\\ 2NaOH+CuSO_4\rightarrow Cu\left(OH\right)_2+Na_2SO_4\\ n_{CuSO_4}=n_{Cu\left(OH\right)_2}=n_{Na_2SO_4}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}=0,05mol\\ m_{ddCuSO_4}=\dfrac{0,05.160}{10\%}\cdot100\%=80g\\ b.m_{Cu\left(OH\right)_2}=0,05.98=4,9g\\ c.C_{\%Na_2SO_4}=\dfrac{0,05.142}{20+80-4,9}\cdot100\%=7,46\%\)

\(1.\\ a.m_{ddKOH}=150.1,25=187,5g\\ b.m_{NaOH}=\dfrac{187,5.5,6\%}{100\%}=10,5g\\ c.n_{KOH}=\dfrac{10,5}{56}=0,1875mol\\ d.150ml=0,15l\\ C_{M_{KOH}}=\dfrac{0,1875}{0,15}=1,25M\)

Hợp chất tạo bởi 1 Ca và 2Cl là \(CaCl_2\)
\(M_{CaCl_2}=40+35,5\cdot2=40+71=111\)(g/mol)
Khối lượng của phân tử hợp chất tạo bởi 1 nguyên tử canxi (Ca) và 2 nguyên tử clo (Cl) là 110.98 g/mol.
\(a.V_{\uparrow}=V_{CH_4}=2.22l\\ V_{C_2H_4}=6,72-2,22=4,5l\\ b.n_{CH_4}=\dfrac{2,22}{22,4}=\dfrac{111}{1120}mol\\ n_{C_2H_4}=\dfrac{4,5}{22,4}=\dfrac{45}{224}mol\\ CH_4+2O_2\xrightarrow[]{t^0}CO_2+2H_2O\\ C_2H_4+3O_2\xrightarrow[]{t^0}2CO_2+2H_2O\\ V_{O_2}=\left(\dfrac{111}{1120}\cdot2+\dfrac{45}{224}\cdot3\right)\cdot22,4=17,94l\)