Cho 1,61 gam hỗn hợp X gồm Al , Mg , Fe tác dụng với 140ml HCl 1M dư sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch y và 1,456 lít khí H2 bay ra . Cô cạn dung dịch Y thu được m gam chất rắn . Tính m
A . 6,59 b . 6,225 c . 6,58 d 6,355
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đề thi đánh giá năng lực

Ta có: \(n_{H_2}=0,04\left(mol\right)\Rightarrow n_Y=0,08\left(mol\right)\)
Mà: mY - mH2 = 2,48 ⇒ mY = 2,56 (g)
\(\Rightarrow M_Y=\dfrac{2,56}{0,08}=32\left(g/mol\right)\)
→ Y là CH3OH.
\(\Rightarrow n_X=n_Y=0,08\left(mol\right)\)
Ta có: \(n_{H_2O}=\dfrac{3,96}{18}=0,22\left(mol\right)\)
mX = mC + mH + mO ⇒ mC = 5,88 - 0,22.2 - 0,08.2.16 = 2,88 (g)
\(\Rightarrow n_{CO_2}=n_C=\dfrac{2,88}{12}=0,24\left(mol\right)\)
⇒ n este không no = 0,24 - 0,22 = 0,02 (mol)
⇒ n este no = 0,06 (mol)
Gọi: CTPT của este không no là CnH2n-2O2 (n ≥ 5) và este no là CmH2mO2 (m > 2)
BTNT C, có: 0,02n + 0,06m = 0,24
⇒ n + 3m = 12
Với n = 5, m = 7/3 là thỏa mãn.
→ C5H8O2: 0,02 (mol)
\(\Rightarrow\%m_{C_5H_8O_2}=\dfrac{0,02.100}{5,88}.100\%\approx34,01\%\)

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{12,32}{22,4}=0,55\left(mol\right)\)
\(n_{H_2O}=\dfrac{18}{18}=1\left(mol\right)\)
⇒ nalcol = nH2O - nCO2 = 0,45 (mol) = nO (alcol)
Có: \(n_{NaOH}=0,45.1=0,45\left(mol\right)\)
BTNT O, có: nO (alcol) + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O
⇒ nO2 = 0,825 (mol)
BTKL, có: mY + mO2 = mCO2 + mH2O
⇒ mY = 15,8 (g)
BTKL, có: mX + mNaOH = malcol + mZ
⇒ m = mX = 15,8 + 34,1 - 0,45.40 = 31,9 (g)

a, Có: \(M_X=40.10=400\left(g/mol\right)\)
\(\Rightarrow2M_M+96.3=400\Rightarrow M_M=56\left(g/mol\right)\)
→ M là Fe.
b, Ta có: \(\dfrac{2M_M}{2M_M+96.3}=0,1579\) \(\Rightarrow M_M=27\left(g/mol\right)\)
→ M là Al.
ngfngfha qbadkcjvwerertwer ư4bt h ưeascfgeq g ưhrewtherth3tr t6j etyk5wergqerg ẻgwergw ẻgerg8erg8uewrgwjberhg bbẻgihewrgweirgewrgwerogewr euo 9guergwerhuigher
gewrg\ewrg\ưerg\ưerger
gewr
g
ẻg
ẻg
ư
ẻg
ửhwer hửherh
ẻ
e
rh
ử
hẻutj
rthkm, uku
jt7
ỵt4u
6k7o
rrkjkt7
rkrj4
tug
jn5y
ụ46etyk
ẹmt
rfdu
5j5jetrf
etet
gj
jjgge
jgetetge
jg
j


TH: Fe dư
\(Fe+3AgNO_3\rightarrow Fe\left(NO_3\right)_3+3Ag\downarrow\\ Fe_{dư}+2Fe\left(NO_3\right)_3\rightarrow3Fe\left(NO_3\right)_2\)
Vậy sau p.ứ có 1 muối thui là Fe(NO3)2
nH2 = 1,456:22,4 = 0,065
n Cl- = n HCl = 2nH2 = 0,13
m= m kloai + m cl- = 6,225 gam chọn B