K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

3 tháng 1 2024

Gọi CTPT của X là CxHyOz.

x:y:z=40%12:6,67%1:53,33%16=1:2:1.

CTPT của X là (CH2O)n, mà MX=60 g/mol. Suy ra X là C2H4O2.

5 tháng 1 2024

loading... 

 

6 tháng 1 2024

Ta có: 

  2SO2 (g) + O2 (g) 2SO3 (g)
Ban đầu (M): 0,4   0,6    
Phản ứng (M): 0,3   0,15   0,3
Cân bằng (M): 0,1   0,45   0,3

⇒ Hằng số cân bằng của phản ứng:  Kc = (0,3x0,3) : (0,1x0,1x0,45) = 20KC=[SO3]2[SO2]2[O2]=0,320,12.0,45=20KC=[SO2]2[O2][SO3]2=0,12.0,450,32=20

8 tháng 12 2023

(1) \(4FeS_2+11O_2\underrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+8SO_2\)

(2) \(2SO_2+O_2\xrightarrow[_{V_2O_5}]{^{t^o}}2SO_3\)

(3) \(nSO_3+H_2SO_4\rightarrow H_2SO_4.nSO_3\)

(4) \(H_2SO_4.nSO_3+nH_2O\rightarrow\left(n+1\right)H_2SO_4\)

3 tháng 1 2024
 

a) 4FeS2 + 11O2 → 2Fe2O3  +8SO2     (1)

Phản ứng (1) là phản ứng oxi hoá - khử; chất oxi hoá: O2; chất khử: FeS2

2SO2 + O2 𝑡𝑜,𝑉2𝑂5 2SO       (2)

Phản ứng (2) là phản ứng oxi hoá - khử; chất oxi hoá: O2; chất khử: SO

SO3 + H2O → H2SO4    (3)

Phản ứng (3) không là phản ứng oxi hoá - khử

b) 1 tấn quặng chứa 60% FeS2 (M = 120 g/𝑚𝑜𝑙1)

Số mol FeS2 trong 1 tấn quặng trên là: 106120.60100= 5000 mol

Sơ đồ phản ứng: FeS2 → 2SO2 → 2SO3 → 2H2SO4

Dựa trên sơ đồ có số mol H2SO4 là 2.5000 = 10 000 mol.

Khối lượng H2SO4 thu được là:

98 × 10 000 = 980 000 gam = 980 kg = 0,98 tấn.

Khối lượng H2SO4 98% thu được là: 0,9898.100=1tấn.

Do hiệu suất cả quá trình là 80% nên khối lượng H2SO4 98% thực tế thu được là:

1.80100=0,8 tấn.

c) Trong FeS2 nguyên tố S có số oxi hóa -1, đề xuất công thức cấu tạo là:

1 tháng 12 2023

a, \(N_2+3H_2⇌2NH_3\)

b, Ta có: \(K_c=\dfrac{\left[NH_3\right]^2}{\left[N_2\right]\left[H_2\right]^3}=\dfrac{0,62^2}{0,45.0,14^3}\approx311,31\)

c, - Tăng nhiệt độ → giảm hiệu suất.

- Tăng áp suất → tăng hiệu suất.

- Thêm bột sắt (xúc tác) → không làm thay đổi hiệu suất.

1 tháng 12 2023

Ta có: \(n_{KOH}=0,05.0,1=0,005\left(mol\right)\)

\(n_{HNO_3}=0,052.0,1=0,0052\left(mol\right)\)

PT: \(KOH+HNO_3\rightarrow KNO_3+H_2O\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,005}{1}< \dfrac{0,0052}{1}\), ta được HNO3 dư.

Theo PT: \(n_{HNO_3\left(pư\right)}=n_{KOH}=0,005\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=n_{HNO_3\left(dư\right)}=0,0002\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left[H^+\right]=\dfrac{0,0002}{0,05+0,052}=\dfrac{1}{510}\left(M\right)\)

⇒ pH = -log[H+] ≃ 2,71

26 tháng 11 2023

Phát biểu trên sai vì chất xúc tác chỉ có tác dụng làm tăng tốc độ phản ứng của cả 2 chiều thuận và nghịch.