Một người đi xe máy từ A đến B với vận tốc 50 km/h thời gian người đó đi hết đoạn đường AB là 2 giờ 30 phút
a) Tính độ dài quãng đường
b) nếu người đó đi từ A lúc 5 giờ 15 phút và tăng tốc thêm 25% vận tốc lúc đầu thì người đó đễn B lúc mấy giờ? ( biết người đó nghỉ dọc đường là 25 phút)
a: 2h30p=2,5 giờ
Độ dài quãng đường là 50x2,5=125(km)
b: Vận tốc cần đi là:
\(50\times\left(1+25\%\right)=62,5\left(\dfrac{km}{h}\right)\)
Thời gian người đó đi hết quãng đường là:
125:62,5=2(giờ)
Người đó đến B lúc:
5h15p+2h+25p=5h40p+2h=7h40p
đổi 2 giờ 30 phút =2,5 giờ
a, độ dài quãng đường là: 50x2,5=125[km]
b, vận tốc người đó cần đi là: 50x [100%+25%]=62,5 [km/giờ]
thời gian người đó đi đến B là: 125 : 62,5=2[giờ]
người đó đến B lúc: 5 giờ 15 phút + 2 giờ + 25 phút = 7 giờ 40 phút
Đ/S:a,125 km
b, 7 giờ 40 phút