K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

23 tháng 12 2024

Ta có: mFe = 2.90% = 1,8 (tấn) = 1800 (kg)

\(\Rightarrow n_{Fe}=\dfrac{1800}{56}=\dfrac{225}{7}\left(kmol\right)\)

\(\Rightarrow n_{Fe_2O_3\left(LT\right)}=\dfrac{1}{2}n_{Fe}=\dfrac{225}{14}\left(kmol\right)\)

Mà: H% = 80%

\(\Rightarrow n_{Fe_2O_3\left(TT\right)}=\dfrac{\dfrac{225}{14}}{80\%}=\dfrac{1125}{56}\left(kmol\right)\)

⇒ mFe2O3 = 1125/56.160 = 22500/7 (kg) 

⇒ m quặng = mFe2O3:60% = 5357 (kg) = 5,36 (tấn)

22 tháng 12 2024

A. Na2Cu, Mg(OH)2:

* Na2Cu không tồn tại. Cu không thể tạo ra hợp chất với Na.

* Mg(OH)2 là bazơ, phản ứng với CH3COOH.

B. Na, ZnO, Ag:

* Na là kim loại mạnh, phản ứng với CH3COOH.

* ZnO là oxit bazơ, phản ứng với CH3COOH.

* Ag là kim loại yếu, không phản ứng với CH3COOH.

C. Na2CO3, KOH:

* Na2CO3 là muối, phản ứng với CH3COOH.

* KOH là bazơ, phản ứng với CH3COOH.

D. Na2CuO, Cu:

* Na2CuO không tồn tại (tương tự như A).

* Cu là kim loại yếu, không phản ứng với CH3COOH.

Kết luận:

Chỉ có đáp án B và C chứa các chất đều phản ứng với CH3COOH. Tuy nhiên, đáp án B có Ag không phản ứng, nên đáp án chính xác là C.

Đáp án: C

18 tháng 12 2024

gợi ý thôi

18 tháng 12 2024

nhầm

17 tháng 12 2024

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

a, Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=0,1.24,79=2,479\left(l\right)\)

b, \(n_{HCl}=2n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,2}{0,15}=\dfrac{4}{3}\left(M\right)\)

13 tháng 12 2024

Ta có: \(n_{Al}=\dfrac{21,6}{27}=0,8\left(mol\right)\)

PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

_____0,8_____2,4_____________1,2 (mol)

a, mHCl = 2,4.36,5 = 87,6 (g)

b, VH2 = 1,2.24,79 = 29,748 (l)

12 tháng 12 2024

ko sao dau