Cho 11,2 lit CO2 vào 500ml dd NaOH 25% (d = 1,3g/ml). Tính nồng độ mol/lit của dd muối tạo thành.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

nCO2=1,68/22,4=0,075mol. Theo pt nCO2=n muối=0,075mol => CM K2CO3= 0,075/0,25=0,3M.
Đáp án : 0,3M
pt : CO2 + 2KOH ---> K2CO3 + H2O
nCO2 = \(\frac{V}{22,4}=\frac{1,68}{22,4}=0,075\) ( mol )
Theo pt : nK2CO3= nCO2 = 0,075
250ml = 0,25l
=> CMK2CO3 = \(\frac{0,075}{0,25}=0,3M\)

\(2Cu+O_2\rightarrow2CuO\)
\(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\)
\(CuSO_4+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow Cu\left(OH\right)_2+BaSO4\downarrow\)
\(Cu\left(OH\right)_2\rightarrow CuO+H_2O\) (đk nhiệt độ)

Trả lời :
a) \(CO_2+C\underrightarrow{t^{\text{o}}}2CO\)
b) \(2H_2O_2\underrightarrow{\text{xt }MnO_2}2H_2O+O_2\)
c) \(3O_2\underrightarrow{\text{tia UV}}2O_3\)
d) \(N_2+O_2\underrightarrow{t^{\text{o}},\text{ xt }PtO_2}2NO\)
a) \(CO_2+C\underrightarrow{t^o}2CO\)
b) \(2H_2O_2\underrightarrow{MnO_2}2H_2O+O_2\uparrow\)
c) \(3O_2\underrightarrow{\text{tia cực tím}}2O_3\)
d) \(N_2+O_2\underrightarrow{t^o, MnO_2}2NO\)

Trả lời :
a) \(H_2+C_2N_2\underrightarrow{t^{\text{o}}}2HCN\)
b) \(2SO_2+O_2\underrightarrow{t^{\text{o}},\text{ xt }V_2O_5}2SO_3\)
c) \(P_4+2N_2\underrightarrow{t^{\text{o}}}4PN\)
d) \(CH_4+Cl_2\underrightarrow{\text{ánh sáng}}CH_3Cl+HCl\)
a) \(H_2+C_2N_2\underrightarrow{t^o}2HCN\)
b) \(2SO_2+O_2\underrightarrow{t^o,V_2O_5}2SO_3\)
c) \(P_4+2N_2\underrightarrow{t^o}4PN\)
d) \(CH_4+Cl_2\underrightarrow{a/s}CH_3Cl+HCl\)

\(-H_2O\): Chọn các Oxit Bazo tan và Oxit Axit
\(K_2O+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)
\(SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)
\(CO_2+H_2O\text{⇌}H_2CO_3\)
\(-H_2SO_4\): Chọn các Oxit Bazo
\(K_2O+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+H_2O\)
\(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
\(-KOH\): Chọn các Oxit Axit
\(\hept{\begin{cases}SO_3+2KOH\rightarrow K_2SO_4+H_2O\\SO_3+KOH\rightarrow KHSO_4\end{cases}}\)
\(\hept{\begin{cases}CO_2+KOH\rightarrow KHCO_3\\CO_2+2KOH\rightarrow K_2CO_3+H_2O\end{cases}}\)
Theo công thức
\(m_{dd}=D.V=1,3.500=650g\)
\(\rightarrow m_{NaOH}=\frac{C\%.m_{dd}}{100}=\frac{25.650}{100}=162,5g\)
\(\rightarrow m_{NaOH}=4,0625mol\)
Xét tỉ lệ \(T=\frac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}>2\)
Vậy \(CO_2\) hết, NaOH dư, phản ứng thu được muối \(Na_2CO_3\)
PTHH: \(CO_2+2NaOH\rightarrow^{t^o}Na_2CO_3+H_2O\)
0,5 0,5 mol
\(\rightarrow C_{M_{Na_2O_3}}=\frac{0,5}{0,5}=1M\)