Nhiệt phân copper(II) nitrate Cu(NO3)2 thu được copper(II) oxide CuO, nitrogen dioxide NO2 và khí oxygen O2.
a. Lập phương trình hóa học của phản ứng.
b. Nếu nhiệt phân hoàn toàn 28,2 gam copper(II) nitrate với hiệu suất phản ứng 100% thì thu được bao nhiêu gam copper(II) oxide và bao nhiêu lít khí oxygen ở đkc?
c. Muốn thu được 6,1975 lít (đkc) hỗn hợp 2 khí NO2 và O2 thì phải nhiệt phân bao nhiêu gam copper(II) nitrate, biết hiệu suất phản ứng đạt 80%.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Ta có: \(n_{CH_4}=\dfrac{4,958}{24,79}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{C_2H_4}=\dfrac{2,479}{24,79}=0,1\left(mol\right)\)
PT: \(CH_4+2O_2\underrightarrow{t^o}CO_2+2H_2O\)
\(C_2H_4+3O_2\underrightarrow{t^o}2CO_2+2H_2O\)
\(CO_2+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow BaCO_3+H_2O\)
Theo PT: \(n_{O_2}=2n_{CH_4}+3n_{C_2H_4}=0,7\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{O_2}=0,7.24,79=17,353\left(l\right)\)
\(n_{BaCO_3}=n_{CO_2}=n_{CH_4}+2n_{C_2H_4}=0,4\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{BaCO_3}=0,4.197=78,8\left(g\right)\)

Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{1,3}{65}=0,02\left(mol\right)\)
PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
____0,02____0,04_________0,02 (mol)
⇒ mHCl = 0,04.36,5 = 1,46 (g)
VH2 = 0,02.24,79 = 0,4958 (l)

\(n_{H_2}=\dfrac{1,2395}{24,79}=0,05\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}=n_{H_2}=n_{SO_4^{2-}}=0,05\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{muối}=m_{kl}+m_{SO_4^{2-}}=2,43+0,05.96=7,23\left(g\right)\)
=> Đáp án D

\(n_{H_2}=\dfrac{3,7185}{24,79}=0,15\left(mol\right)\)
\(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\)
x -------------->x --------->0,5x
\(K+H_2O\rightarrow KOH+\dfrac{1}{2}H_2\)
y------------>y--------->0,5y
\(\left\{{}\begin{matrix}23x+39y=8,5\\0,5x+0,5y=0,15\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\)
\(6NaOH+Fe_2\left(SO_4\right)_3\rightarrow3Na_2SO_4+2Fe\left(OH\right)_3\)
0,2------------------------------------------->\(\dfrac{1}{15}\)
\(6KOH+Fe_2\left(SO_4\right)_3\rightarrow3Na_2SO_4+2Fe\left(OH\right)_3\)
0,1------------------------------------------> \(\dfrac{1}{30}\)
\(m_{Fe\left(OH\right)_3}=\left(\dfrac{1}{15}+\dfrac{1}{30}\right).107=10,7\left(g\right)\)

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1\left(mol\right)\)
a.
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
0,2------------------------>0,2
\(3H_2+Fe_2O_3\underrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O\)
0,2------------> \(\dfrac{2}{15}\)
b) \(V_{H_2\left(đkc\right)}=0,2.24,79=4,958\left(l\right)\)
c)
Lập tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{3}>\dfrac{0,1}{1}\Rightarrow Fe_2O_3dư\)
\(m_{Fe}=\dfrac{2}{15}.56=7,47\left(g\right)\)

\(n_{H_2SO_4}=0,1.0,1=0,01\left(mol\right)\)
\(Na_2O+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)
0,1<-----0,1
\(a=m_{Na_2O}=0,1.62=6,2\left(g\right)\)

đổi 1 tấn = 1000 kg
Pt CaCO3 -> CaO + CO2
Số mol CaCO3 : 1000 : 100 = 1 mol
=> nCaCO3 = nCaO = nCO2
Khối lượng CaO \(m=n.M.90\%=\dfrac{252}{5}\left(kg\right)\)
Thể tích CO2 : \(V=n.22,4.90\%=20,16\left(l\right)\)

a, \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
b, \(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{HCl}=0,5.2,1=1,05\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{Zn}+3n_{Al}\Rightarrow n_{Zn}=0,225\left(mol\right)\)
⇒ mZn = 0,225.65 = 14,625 (g)
\(n_{H_2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,525\left(mol\right)\Rightarrow V_{H_2}=0,525.24,79=13,01475\left(l\right)\)
c, Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,225\left(mol\right)\\n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C_{M_{ZnCl_2}}=\dfrac{0,225}{0,5}=0,45\left(M\right)\\C_{M_{AlCl_3}}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\left(M\right)\end{matrix}\right.\)