Khi phân hủy có xúc tác 122,5 g KClo3 . Tính thể tích oxi ở đktc
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


để tui tải lại câu hỏi :
Cho PTHH: H2SO4 đặc, nóng + KBr → A+ B + C+ D. Xác định các chất A, B, C, D.


TL
gui loi chuc hoc tot hoc ky I bang tieng nga
Хороший экзамен в первом семестре
HT

a) Phân tử khối của hidro là:2.1=2 (đvc ) (phân tử hidro là \(H_2\))
Vì hợp chất nên trên nặng hơn phân tử hidro 31 lần nên phân tử khối của hợp chất đó là: 31.2 = 62 (đvc )
b) Gọi công thức phân tử của hợp chất đó là \(X_2O\)
Khi đó phân tử khối của \(X_2O\)là: \(m_{X_2O}=2m_X+m_O=2m_X+16\left(đvc\right)\)
Vì phân tử khối của \(X_2O\)là 62 đvc (theo câu a) \(\Rightarrow2m_X+16=62\Rightarrow2m_X=46\Rightarrow m_X=23\left(đvc\right)\)
Vậy nguyên tử khối của nguyên tố X bằng 23 đvc.
Dựa vào bảng tuần hoàn hóa học, ta có thể xác định được nguyên tố X chính là natri, kí hiệu hóa học của nguyên tố này là Na.

Hợp chất có dạng X2O
PTK=31.2=62(đvc)
\(\rightarrow\)2X+16=62
\(\rightarrow\)X=23(Na)
Vậy hợp chất cần tìm là Na2O

Số mol của chất có trong hợp chất X
\(n_S=\frac{\%_S.M_X}{M_S}=\frac{40\%.24}{32}=0,3mol\)
\(n_O=\frac{\%_O.M_X}{M_O}=\frac{60\%.24}{16}=0,9mol\)
Tỉ lệ \(\frac{n_S}{n_O}=\frac{0,3}{0,9}=\frac{1}{3}\)
\(\rightarrow\hept{\begin{cases}x=1\\y=3\end{cases}}\)
Vậy hợp chất X có CTHH: \(SO_3\)
\(n_S=\frac{\%_S\cdot M_X}{M_S}=\frac{40\%\cdot24}{32}=0,3mol\)
\(n_O=\frac{\%_0\cdot M_X}{M_O}=\frac{60\%\cdot24}{16}=0,9mol\)
Tỉ lệ:\(\frac{n_S}{n_O}=\frac{0,3}{0,9}=\frac{1}{3}\)
\(\Rightarrow\hept{\begin{cases}x=1\\y=3\end{cases}}\)
Vậy hợp chất X có CTHH:\(SO_3\)
tham khảo