em hay ve he thong rong roc giup keo vat duoc loi ve 2 lan, 4 lan, 6 lan ve luc
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Đổi: 2 lít = 2 . 10-3 m3
Tóm tắt:
m1 = 0,8 kg
m2 = V . Dnuoc = 2.10-3 . 1000 = 2 (kg) (khối lượng riêng của nước là 1000 kg/m3)
t1 = 25oC
t2 = 100oC
cnhom = 880 J/kg.K
cnuoc = 4200 J/kg.K
Giải
Nhiệt lượng cần thiết để làm nóng ấm lên đến 100oC:
\(Q_1=m_1
.
c_{nhom}
.
\left(t_2-t_1\right)=0,8
.
880
.
\left(100-25\right)=52800\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cần thiết để làm nóng nước lên đến 100oC:
\(Q_2=m_2
.
c_{nuoc}
.
\left(t_2-t_1\right)=2
.
4200
.
\left(100-25\right)=630000\left(J\right)\)
Nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi ấm nước:
\(Q=Q_1+Q_2=52800+630000=682800\left(J\right)\)

Tóm tắt:
Lượng nước là 1,5 lít tương ứng với m = 1,5 kg
t1 = 20oC
t2 = 100oC (nước sôi ở 100o)
c = 4200 J/kg.K
Q = ? J
Giải
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi 1,5 lít nước là:
\(Q=mc\Delta t=1,5
.
4200
.
\left(100-20\right)=504000\left(J\right)\)

a) Công thực hiện được:
\(A=P.h=1000.2=2000J\)
Chiều dài của mặt phẳng nghiêng:
\(A=F.s\Rightarrow s=\dfrac{A}{F}=\dfrac{2000}{400}=5m\)
Công suất của người đó:
\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{2000}{50}=40W\)
b) Công của lực ma sát:
\(A_{ms}=F_{ms}.s=100.5=500J\)
Công thực tế phải sinh ra:
\(A_{tt}=A_{ms}+A=500+2000=2500J\)

\(m_1=500g=0,5kg\)
\(t_1^o=20^oC\)
\(t_2^o=100^oC\)
\(\Rightarrow\Delta t^o=80^oC\)
Nhiệt lượng thu vào để truyền cho cả miếng nhôm và nước:
\(Q=Q_1+Q_2\)
\(=m_1.c_1.\Delta t^o+m_2.c_2.\Delta t^o\)
\(=0,5.880.80+1.4200.80\)
\(=35200+168000\)
\(=203200J\)
m1=500g=0,5kg
�1�=20��t1o=20oC
�2�=100��t2o=100oC
⇒Δ��=80��⇒Δto=80oC
Nhiệt lượng thu vào để truyền cho cả miếng nhôm và nước:
�=�1+�2Q=Q1+Q2
=�1.�1.Δ��+�2.�2.Δ��=m1.c1.Δto+m2.c2.Δto
=0,5.880.80+1.4200.80=0,5.880.80+1.4200.80
=35200+168000=35200+168000
=203200�=203200J

P = 10m = 10.400 = 4000(N)
Công sinh ra để nâng vật :
A = F.s = P.s = 4000.20 = 80000(J)
b) Công suất của máy
\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{80000}{10}=8000\left(W\right)\)
c) Hiệu suất : \(H=\dfrac{P}{P_1}.100\%0=\dfrac{8000}{20000}.100\%=40\%\)
a) Công có ích thực hiện được:
\(A_i=P.h=4000.20=80000J\)
b) Công suất kéo vật:
\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{80000}{10}=8000W\)
c) Công toàn phần nâng vâtj:
\(\text{℘}=\dfrac{A_{tp}}{t}\Rightarrow A_{tp}=\text{℘}.t=20000.10=200000J\)
Hiệu suất của máy kéo:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{80000}{200000}.100\%=40\%\)